coreutils 5.3.0 - en to vi translation catalogue (939 entries)

en: 
      ( EXPRESSION )               EXPRESSION is true
      ! EXPRESSION                 EXPRESSION is false
      EXPRESSION1 -a EXPRESSION2   both EXPRESSION1 and EXPRESSION2 are true
      EXPRESSION1 -o EXPRESSION2   either EXPRESSION1 or EXPRESSION2 is true
vi: 
      ( BIỂUTHỨC )               BIỂUTHỨC là đúng (true)
      ! BIỂUTHỨC                 BIỂUTHỨC là sai (false)
      BIỂUTHỨC1 -a BIỂUTHỨC2   cả BIỂUTHỨC1 và BIỂUTHỨC2 là đúng (true)
      BIỂUTHỨC1 -o BIỂUTHỨC2   BIỂUTHỨC1 hoặc BIỂUTHỨC2 là đúng (true)

en: 
      -1              suppress lines unique to FILE1
      -2              suppress lines unique to FILE2
      -3              suppress lines that appear in both files
vi: 
      -1              bỏ đi những dòng chỉ có trong TẬPTIN1
      -2              bỏ đi những dòng chỉ có trong TẬPTIN2
      -3              bỏ đi những dòng có trong cả hai tập tin

en: 
      -a, --all         same as -b -d --login -p -r -t -T -u
      -b, --boot        time of last system boot
      -d, --dead        print dead processes
      -H, --heading     print line of column headings
vi: 
      -a, --all         giống như -b -d --login -p -r -t -T -u
      -b, --boot        thời gian của lần khởi động cuối
      -d, --dead        in ra các tiến trình chết
      -H, --heading     in dòng chứa các tiêu đề của cột

en: 
      -b FILE     FILE exists and is block special
      -c FILE     FILE exists and is character special
      -d FILE     FILE exists and is a directory
      -e FILE     FILE exists
vi: 
      -b TẬPTIN     TẬPTIN tồn tại và là một thiết bị khối
      -c TẬPTIN     TẬPTIN tồn tại và là thiết bị ký tự
      -d TẬPTIN     TẬPTIN tồn tại và là thư mục
      -e TẬPTIN     TẬPTIN tồn tại

en: 
      -l              produce long format output for the specified USERs
      -b              omit the user's home directory and shell in long format
      -h              omit the user's project file in long format
      -p              omit the user's plan file in long format
      -s              do short format output, this is the default
vi: 
      -l              đưa ra kết quả dạng dài cho NGƯỜIDÙNG
      -b              bỏ đi thư mục cá nhân của người dùng và shell trong dạng dài
      -h              bỏ đi tập tin dự án của người dùng trong dạng dài
      -p              bỏ đi tập tin kế hoạch của người dùng trong dạng dài
      -s              dùng dạng ngắn, đây là mặc định

en: 
      -n STRING            the length of STRING is nonzero
      STRING               equivalent to -n STRING
      -z STRING            the length of STRING is zero
      STRING1 = STRING2    the strings are equal
      STRING1 != STRING2   the strings are not equal
vi: 
      -n CHUỖI            chiều dài của CHUỖI khác không
      CHUỖI               tương đương với -n CHUỖI
      -z CHUỖI            chiều dài của CHUỖI là không
      CHUỖI1 = CHUỖI2    các chuỗi bằng nhau
      CHUỖI1 != CHUỖI2   các chuỗi khác nhau

en: 
      ARG1 * ARG2       arithmetic product of ARG1 and ARG2
      ARG1 / ARG2       arithmetic quotient of ARG1 divided by ARG2
      ARG1 % ARG2       arithmetic remainder of ARG1 divided by ARG2
vi: 
      ARG1 * ARG2       tích số học của ARG1 và ARG2
      ARG1 / ARG2       thương số học của ARG1 chia cho ARG2
      ARG1 % ARG2       phần dư khi ARG1 chia cho ARG2

en: 
      ARG1 + ARG2       arithmetic sum of ARG1 and ARG2
      ARG1 - ARG2       arithmetic difference of ARG1 and ARG2
vi: 
      ARG1 + ARG2       tổng số học của ARG1 và ARG2
      ARG1 - ARG2       hiệu số học của ARG1 và ARG2

en: 
      ARG1 < ARG2       ARG1 is less than ARG2
      ARG1 <= ARG2      ARG1 is less than or equal to ARG2
      ARG1 = ARG2       ARG1 is equal to ARG2
      ARG1 != ARG2      ARG1 is unequal to ARG2
      ARG1 >= ARG2      ARG1 is greater than or equal to ARG2
      ARG1 > ARG2       ARG1 is greater than ARG2
vi: 
      ARG1 < ARG2       ARG1 nhỏ hơn ARG2
      ARG1 <= ARG2      ARG1 nhỏ hơn hoặc bằng ARG2
      ARG1 = ARG2       ARG1 bằng ARG2
      ARG1 != ARG2      ARG1 khác ARG2
      ARG1 >= ARG2      ARG1 lớn hơn hoặc bằng ARG2
      ARG1 > ARG2       ARG1 lớn hơn ARG2

en: 
      FILE1 -ef FILE2   FILE1 and FILE2 have the same device and inode numbers
      FILE1 -nt FILE2   FILE1 is newer (modification date) than FILE2
      FILE1 -ot FILE2   FILE1 is older than FILE2
vi: 
      TẬPTIN1 -ef TẬPTIN2   TẬPTIN1 và TẬPTIN2 có cùng thiết bị và số inode
      TẬPTIN1 -nt TẬPTIN2   TẬPTIN1 mới hơn (theo ngày sửa) TẬPTIN2
      TẬPTIN1 -ot TẬPTIN2   TẬPTIN1 cũ hơn TẬPTIN2

en: 
      INTEGER            copy up to but not including specified line number
      /REGEXP/[OFFSET]   copy up to but not including a matching line
      %REGEXP%[OFFSET]   skip to, but not including a matching line
      {INTEGER}          repeat the previous pattern specified number of times
      {*}                repeat the previous pattern as many times as possible
    
    A line OFFSET is a required `+' or `-' followed by a positive integer.
vi: 
      INTEGER            sao chép nhưng không thêm số thứ tự của dòng
      /REGEXP/[OFFSET]   sao chép nhưng không thêm một dòng tương ứng
      %REGEXP%[OFFSET]   nhảy tới nhưng không thêm một dòng tương ứng
      {INTEGER}          lặp lại mẫu trước INTERGER lần
      {*}                lặp lại mẫu trước theo khả năng cao nhất
    
    Cần một dòng OFFSET `+' hoặc `-' ở sau một số nguyên dương.

en: 
      INTEGER1 -eq INTEGER2   INTEGER1 is equal to INTEGER2
      INTEGER1 -ge INTEGER2   INTEGER1 is greater than or equal to INTEGER2
      INTEGER1 -gt INTEGER2   INTEGER1 is greater than INTEGER2
      INTEGER1 -le INTEGER2   INTEGER1 is less than or equal to INTEGER2
      INTEGER1 -lt INTEGER2   INTEGER1 is less than INTEGER2
      INTEGER1 -ne INTEGER2   INTEGER1 is not equal to INTEGER2
vi: 
      SỐNGUYÊN1 -eq SỐNGUYÊN2   SỐNGUYÊN1 bằng SỐNGUYÊN2
      SỐNGUYÊN1 -ge SỐNGUYÊN2   SỐNGUYÊN1 lớn hơn hoặc bằng SỐNGUYÊN2
      SỐNGUYÊN1 -gt SỐNGUYÊN2   SỐNGUYÊN1 lớn hơn SỐNGUYÊN2
      SỐNGUYÊN1 -le SỐNGUYÊN2   SỐNGUYÊN1 nhỏ hơn hoặc bằng SỐNGUYÊN2
      SỐNGUYÊN1 -lt SỐNGUYÊN2   SỐNGUYÊN1 nhỏ hơn SỐNGUYÊN2
      SỐNGUYÊN1 -ne SỐNGUYÊN2   SỐNGUYÊN1 khác (không bằng) SỐNGUYÊN2

en: 
      STRING : REGEXP   anchored pattern match of REGEXP in STRING
    
      match STRING REGEXP        same as STRING : REGEXP
      substr STRING POS LENGTH   substring of STRING, POS counted from 1
      index STRING CHARS         index in STRING where any CHARS is found, or 0
      length STRING              length of STRING
vi: 
      STRING : REGEXP   đánh dấu tương ứng của REGEXP trong STRING
    
      match STRING REGEXP        giống như STRING : REGEXP
      substr STRING POS LENGTH   chuỗi con của STRING, POS đếm từ 1
      index STRING CHARS         chỉ mục trong STRING ở đó tìm thấy CHARS, hoặc 0
      length STRING              chiều dài STRING

en: 
      a         number all lines
      t         number only nonempty lines
      n         number no lines
      pBRE      number only lines that contain a match for the basic regular
                  expression, BRE
    
    FORMAT is one of:
    
      ln   left justified, no leading zeros
      rn   right justified, no leading zeros
      rz   right justified, leading zeros
vi: 
      a         đánh số mọi dòng
      t         chỉ đánh số những dòng không rỗng
      n         không đánh số các dòng
      pBRE      chỉ dánh số những dòng chứa tương ứng với biểu thức
                  chính quy cơ bản, BRE
    
    FORMAT là một trong:
    
      ln   canh hàng trái, không có các số 0 ở đầu
      rn   canh hàng phải, không có các số 0 ở đầu
      rz   right justified, leading zeros

en: 
      b      create a block (buffered) special file
      c, u   create a character (unbuffered) special file
      p      create a FIFO
vi: 
      b      tạo một tập tin khối (có bộ đệm)
      c, u   tạo một tập tin ký tự (không có bộ đệm)
      p      tạo một FIFO

en: 
    # users=%lu
vi: 
    # người dùng=%lu

en: 
    -T implied by -l nn when nn <= 10 or <= 3 with -F. With no FILE, or when
    FILE is -, read standard input.
vi: 
    -T ngụ ý bởi -l nn khi nn <= 10 hoặc <= 3 với -F. Khi không có TẬPTIN , hoặc khi
    TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: 
    A field is a run of whitespace, then non-whitespace characters.
    Fields are skipped before chars.
vi: 
    Khi vùng là một chuỗi các khoảng trắng, thì các ký tự không trắng.
    Bỏ qua các vùng trước khi các ký tự.

en: 
    A lightweight `finger' program;  print user information.
    The utmp file will be %s.
vi: 
    Một chương trình `finger' nhẹ;  in ra thông tin về người dùng.
    Tập tin utmp sẽ là %s.

en: 
    A mere - implies -i.  If no COMMAND, print the resulting environment.
vi: 
    Một - nghĩa là -i.  Nếu không có CÂULỆNH, thì in ra môi trường thu đượ.

en: 
    A mere - implies -l.   If USER not given, assume root.
vi: 
    Một - ý nói -l.   Nếu không đưa ra NGƯỜIDÙNG, thì coi như root.

en: 
    An omitted EXPRESSION defaults to false.  Otherwise,
    EXPRESSION is true or false and sets exit status.  It is one of:
vi: 
    Theo mặc định, một BIỂUTHỨC bị bỏ qua là sai (false).  Nếu không,
    BIỂUTHỨC là đúng (true) hoặc sai (false) và đặt giá trị thoát.  Nó là một trong số:

en: 
    As a special case, cp makes a backup of SOURCE when the force and backup
    options are given and SOURCE and DEST are the same name for an existing,
    regular file.
vi: 
    Như một trường hợp đặc biệt, cp tạo bản sao của NGUỒN khi bắt buộc và
    khi đưa ra tùy chọn sao lưu và NGUỒN và ĐÍCH cùng là một tên cho một tập
    tin thông thường.

en: 
    BLOCKS and BYTES may be followed by the following multiplicative suffixes:
    xM M, c 1, w 2, b 512, kB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024,
    GB 1000*1000*1000, G 1024*1024*1024, and so on for T, P, E, Z, Y.
    
    Each CONV symbol may be:
vi: 
    Theo sau BLOCKS và BYTES là các hậu tố bội số sau:
    xM M, c 1, w 2, b 512, kB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024,
    GB 1000*1000*1000, G 1024*1024*1024, và tương tự với T, P, E, Z, Y.
    
    Mỗi ký tự CONV có thể là:

en: 
    Beware that many operators need to be escaped or quoted for shells.
    Comparisons are arithmetic if both ARGs are numbers, else lexicographical.
    Pattern matches return the string matched between \( and \) or null; if
    \( and \) are not used, they return the number of characters matched or 0.
vi: 
    Cần biết rằng rất nhiều phép toán cần đặt sau ký tự thoát hoặc trong dấu ngoặc.
    So sánh sẽ là số học nếu cả hai ARG đều là số, nếu không sẽ là so sánh từ.
    Giá trị tương ứng (chuỗi) sẽ trả lại giữa \( và \) hoặc null. Nếu không dùng
    \( và \), chúng sẽ trả lại số ký tự tương ứng hoặc 0.

en: 
    Both MAJOR and MINOR must be specified when TYPE is b, c, or u, and they
    must be omitted when TYPE is p.  If MAJOR or MINOR begins with 0x or 0X,
    it is interpreted as hexadecimal; otherwise, if it begins with 0, as octal;
    otherwise, as decimal.  TYPE may be:
vi: 
    Phải đưa ra cả LỚN và NHỎ khi DẠNG là b,c hoặc u, và phải bỏ đi khi DẠNG
    là p.  Nếu LỚN hoặc NHỎ bắt đầu với 0x hoặc 0X, nó được hiểu và biên dịch
    như một số hệ mười sáu; còn nếu bắt đầu với 0, hệ tám; nếu không, hệ
    mười.  DẠNG có thể là:

en: 
    By default, selects -v1 -i1 -l1 -sTAB -w6 -nrn -hn -bt -fn.  CC are
    two delimiter characters for separating logical pages, a missing
    second character implies :.  Type \\ for \.  STYLE is one of:
vi: 
    Theo mặc định, chọn -v1 -i1 -l1 -sTAB -w6 -nrn -hn -bt -fn.  CC là
    hai ký tự phân cách dùng để chia các trang lôgíc, khi thiếu ký tự
    thứ hai thì nó ngầm hiểu là :.  Gõ \\ để dùng \.  STYLE là một trong:

en: 
    By default, sparse SOURCE files are detected by a crude heuristic and the
    corresponding DEST file is made sparse as well.  That is the behavior
    selected by --sparse=auto.  Specify --sparse=always to create a sparse DEST
    file whenever the SOURCE file contains a long enough sequence of zero bytes.
    Use --sparse=never to inhibit creation of sparse files.
vi: 
    Theo mặc định, tập tin NGUỒN nhận ra thô sơ và tập tin ĐÍCH tương ứng
    cũng được sparse.  Tính năng này lựa chọn bởi --sparse=auto.  Hãy chỉ ra
    --sparse=always để tạo một ĐÍCH sparse kể cả khi tập tin ĐÍCH chứa một
    chuỗi byte không dài.
    Hãy dùng --sparse=never để ngăn chặn việc tạo các tập tin sparse.

en: 
    Combination settings:
     * [-]LCASE      same as [-]lcase
       cbreak        same as -icanon
       -cbreak       same as icanon
vi: 
    Thiết lập tổ hợp:
     * [-]LCASE      giống như [-]lcase
       cbreak        giống như -icanon
       -cbreak       giống như icanon

en: 
    Control settings:
       [-]clocal     disable modem control signals
       [-]cread      allow input to be received
     * [-]crtscts    enable RTS/CTS handshaking
       csN           set character size to N bits, N in [5..8]
vi: 
    Thiết lập điều khiển:
       [-]clocal     bỏ tín hiệu điều khiển môđem
       [-]cread      cho phép nhận dữ liệu vào
     * [-]crtscts    bật dùng bắt tay RTS/CTS handshaking
       csN           đặt kích cỡ ký tự thành N bit, N nằm trong [5..8]

en: 
    Each FLAG symbol may be:
    
      append    append mode (makes sense only for output)
vi: 
    Mỗi ký tự FLAG có thể là:
    
      append    chế độ thêm vào đuôi (chỉ có ích cho kết quả ra)

en: 
    Except for -h and -L, all FILE-related tests dereference symbolic links.
    Beware that parentheses need to be escaped (e.g., by backslashes) for shells.
    INTEGER may also be -l STRING, which evaluates to the length of STRING.
vi: 
    Trừ đối với -h và -L, mọi thử nghiệm có liên quan đến TẬPTIN sẽ bỏ tham chiếu của
    liên kết mềm.  Cần thoát các dấu ngoặc (ví dụ, bằng gạch chéo ngược) đối với cách shell.
    INTERGER có thể đồng thời là -l CHUỖI tính chiều dài của CHUỖI.

en: 
    Exit status is 0 if EXPRESSION is neither null nor 0, 1 if EXPRESSION is null
    or 0, 2 if EXPRESSION is syntactically invalid, and 3 if an error occurred.
vi: 
    Giá trị thoát là 0 nếu BIỂUTHỨC là null hoặc 0, 1 nếu BIỂUTHỨC là null
    hoặc 0, 2 nếu BIỂUTHỨC sai cú pháp, 3 nếu có lỗi xuất hiện.

en: 
    Exit status is 0 if OK, 1 if minor problems, 2 if serious trouble.
vi: 
    Trạng thái thoát là 0 nếu ỔN, 1 nếu có vấn đề nhỏ, 2 nếu vấn đề nghiêm trọng.

en: 
    FORMAT controls the output as in C printf.  Interpreted sequences are:
    
      \"      double quote
      \NNN    character with octal value NNN (1 to 3 digits)
      \\      backslash
vi: 
    FORMAT điều khiển kết quả giống như trong C printf.  Các chuỗi được biên dịch là:
    
      \"      ngoặc kép
      \NNN    ký tự với giá trị hệ tám NNN (1 đến 3 chữ số)
      \\      gạch chéo ngược

en: 
    Handle the tty line connected to standard input.  Without arguments,
    prints baud rate, line discipline, and deviations from stty sane.  In
    settings, CHAR is taken literally, or coded as in ^c, 0x37, 0177 or
    127; special values ^- or undef used to disable special characters.
vi: 
    Điều khiển đường tty kết nối tới đầu vào tiêu chuẩn stdin.  Khi không
    có tham số, in ra tốc độ đường truyền baud, kỷ luật đường truyền, và
    sự lệch hướng khỏi stty.  Trong thiết lập CHAR là các chữ cái hoặc mã
    hoá như ^c, 0x37, 0177 hoặc 127, giá trị đặc biệt ^- hoặc undef dùng
    để tắt bỏ các ký tự đặc biệt.

en: 
    If -e is in effect, the following sequences are recognized:
    
      \0NNN   the character whose ASCII code is NNN (octal)
      \\     backslash
      \a     alert (BEL)
      \b     backspace
vi: 
    Nếu -e hoạt động, thì nhận ra những chuỗi sau:
    
      \0NNN   ký tự có mã ASCII là NNN (hệ tám)
      \\     gạch chéo ngược
      \a     cảnh báo (tiếng loa)
      \b     backspace

en: 
    If FILE is -, shred standard output.
    
    Delete FILE(s) if --remove (-u) is specified.  The default is not to remove
    the files because it is common to operate on device files like /dev/hda,
    and those files usually should not be removed.  When operating on regular
    files, most people use the --remove option.
vi: 
    Nếu TẬPTIN là -, shred dữ liệu đưa ra.
    
    Xóa (các) TẬPTIN nếu có chỉ ra --remove (-u).  Mặc định là không xóa bỏ
    tập tin vì nó thường thao tác trên tập tin thiết bị như /dev/hda, và không
    nên xóa bỏ những tập tin này.  KHi thao tác trên tập tin thông thường,
    phần lớn người dùng sử dụng tùy chọn --remove.

en: 
    If FILE is not specified, use %s.  %s as FILE is common.
    If ARG1 ARG2 given, -m presumed: `am i' or `mom likes' are usual.
vi: 
    Nếu không chỉ ra TẬPTIN, sử dụng %s.  %s là TẬPTIN chung.
    Nếu đưa ra ARG1 ARG2, coi như là -m: thường là `am i' hoặc `mom likes'.

en: 
    If FILE is specified, read it to determine which colors to use for which
    file types and extensions.  Otherwise, a precompiled database is used.
    For details on the format of these files, run `dircolors --print-database'.
vi: 
    Nếu chỉ ra TẬPTIN, thì đọc nó để tìm ra màu nào sử dụng cho dạng tập tin
    và phần mở rộng tập tin nào.  Nếu không, sử dụng cơ sở dữ liệu đã biên
    dịch từ trước.  Để xem chi tiết về định dạng của những tập tin này, chạy
    `dircolors --print-database'.

en: 
    If FIRST or INCREMENT is omitted, it defaults to 1.  That is, an
    omitted INCREMENT defaults to 1 even when LAST is smaller than FIRST.
    FIRST, INCREMENT, and LAST are interpreted as floating point values.
    INCREMENT is usually positive if FIRST is smaller than LAST, and
    INCREMENT is usually negative if FIRST is greater than LAST.
    When given, the FORMAT argument must contain exactly one of
    the printf-style, floating point output formats %e, %f, %g
vi: 
    Nếu bỏ qua ĐẦU hoặc ĐỘTĂNG, thì mặc định thành 1.  Tức là,
    ĐỘTĂNG bị bỏ qua mặc định thành 1 thậm chí khi CUỐI nhỏ hơn ĐẦU.
    ĐẦU, ĐỘTĂNG, và CUỐI biên dịch như các giá trị điểm trôi. ĐỘTĂNG
    thường là dương nếu ĐẦU nhỏ hơn CUỐI, và ĐỘTĂNG thường là âm
    nếu ĐẦU lớn hơn CUỐI. Khi đưa ra, tham số FORMAT phải chứa chính
    xác một trong các kiểu printf, định dạng kết quả điểm trôi %e, %f, %g

en: 
    If a FILE is -, copy again to standard output.
vi: 
    Nếu TẬPTIN là -, sao chép trở lại đầu ra tiêu chuẩn stdout.

en: 
    If first and second call formats both apply, the second format is assumed
    if the last operand begins with + or (if there are 2 operands) a digit.
    An OFFSET operand means -j OFFSET.  LABEL is the pseudo-address
    at first byte printed, incremented when dump is progressing.
    For OFFSET and LABEL, a 0x or 0X prefix indicates hexadecimal;
    suffixes may be . for octal and b for multiply by 512.
    
    TYPE is made up of one or more of these specifications:
    
      a          named character
      c          ASCII character or backslash escape
vi: 
    Nếu áp dụng cả dạng gọi thứ nhất và thứ hai, thì dạng thứ hai có tác dụng
    nếu tham số cuối cùng bắt đầu với + hoặc (nếu có 2 tham số) một chữ số.
    Một tham số OFFSET có nghĩa -j OFFSET.  LABEL là một địa chỉ giả lập tại
    byte đầu tiên được in, tăng lên khi tiến hành dump.  Đối với
    OFFSET và LABEL, một tiền tố 0x hoặc 0X cho biết nó là hệ mười sáu;
    hậu tố đuôi có thể là . đối với hệ tám và b cho bội số của 512.
    
    TYPE là một hoặc vài dạng sau:
    
      a          ký tự có tên
      c          ký tự ASCII hoặc thoát gạch ngược

en: 
    If no command is given, run ``${SHELL} -i'' (default: /bin/sh).
vi: 
    Nếu không đưa ra câu lệnh, thì chạy ``${SHELL} -i'' (mặc định: /bin/sh).

en: 
    If the first character of N (the number of bytes or lines) is a `+',
    print beginning with the Nth item from the start of each file, otherwise,
    print the last N items in the file.  N may have a multiplier suffix:
    b 512, k 1024, m 1024*1024.
vi: 
    Nếu ký tự đầu tiên của N (số byte hoặc số dòng) là một `+', thì
    in ra đầu tiên với mục thứ N từ đầu mỗi tập tin, nếu không, in N
    mục cuối cùng trong tập tin.  N có thể có các đuôi bội số:
    b 512, k 1024, m 1024*1024.

en: 
    Input settings:
       [-]brkint     breaks cause an interrupt signal
       [-]icrnl      translate carriage return to newline
       [-]ignbrk     ignore break characters
       [-]igncr      ignore carriage return
vi: 
    Thiết lập đầu vào:
       [-]brkint     vỡ gây ra một tín hiệu gián đoạn
       [-]icrnl      chuyển return thành dòng mới
       [-]ignbrk     lờ đi ký tự vỡ
       [-]igncr      lờ đi return

en: 
    Local settings:
       [-]crterase   echo erase characters as backspace-space-backspace
     * crtkill       kill all line by obeying the echoprt and echoe settings
     * -crtkill      kill all line by obeying the echoctl and echok settings
vi: 
    Thiết lập nội bộ:
       [-]crterase   đưa ra ký tự xóa như backspace-space-backspace
     * crtkill       diệt tất cả dòng theo thiết lập echoprt và echoe
     * -crtkill      diệt tất cả dòng theo thiết lập echoctl và echok

en: 
    N may have a multiplier suffix: b 512, k 1024, m 1024*1024.
vi: 
    N có thể có hậu tố bội số: b 512, k 1024, m 1024*1024.

en: 
    Note that if you use rm to remove a file, it is usually possible to recover
    the contents of that file.  If you want more assurance that the contents are
    truly unrecoverable, consider using shred.
vi: 
    Chú ý rằng nếu dùng rm để xóa bỏ một tập tin, thì thông thường vẫn có
    khả năng phục hồi nội dung của tập tin đó.  Nếu muốn chắc chắn
    không thể phục hồi, hãy dùng shred.

en: 
    Optional - before SETTING indicates negation.  An * marks non-POSIX
    settings.  The underlying system defines which settings are available.
vi: 
    Một - không bắt buộc ở trước SETTING chỉ ra sự phủ định.  Một * đánh dấu
    thiết lập không phải POSIX.  Hệ thống nằm dưới xác định những thiết lập có thể.

en: 
    Output settings:
     * bsN           backspace delay style, N in [0..1]
     * crN           carriage return delay style, N in [0..3]
     * ffN           form feed delay style, N in [0..1]
     * nlN           newline delay style, N in [0..1]
vi: 
    Thiết lập đầu ra:
     * bsN           kiểu trì hoãn của backspace, N nằm trong [0..1]
     * crN           kiểu trì hoãn của return, N nằm trong [0..3]
     * ffN           kiểu trì hoãn của ngắt dòng, N nằm trong [0..1]
     * nlN           kiểu trì hoãn của dòng mới, N nằm trong [0..1]

en: 
    Owner is unchanged if missing.  Group is unchanged if missing, but changed
    to login group if implied by a `:' following a symbolic OWNER.
    OWNER and GROUP may be numeric as well as symbolic.
vi: 
    Chưa thay đổi hoặc thiếu chủ sở hữu.  Chưa thay đổi hoặc thiếu Nhóm, nhưng
    đã thay đổi thành nhóm đăng nhập nếu đặt một `:' sau CHỦSỞHỮU.
    CHỦSỞHỮU và NHÓM có thể là các giá trị số hoặc tên bình thường.

en: 
    POS is F[.C][OPTS], where F is the field number and C the character position
    in the field.  OPTS is one or more single-letter ordering options, which
    override global ordering options for that key.  If no key is given, use the
    entire line as the key.
    
    SIZE may be followed by the following multiplicative suffixes:
vi: 
    POS là F[.C][OPTS], trong đó F là số thứ tự vùng và C là vị trí của ký tự
    trong vùng.  OPTS là một hoặc vài tùy chọn một ký tự để sắp xếp, và sẽ
    ghi chèn các tùy chọn sắp xếp toàn cầu cho khóa đó.  Khi không đưa ra
    một khóa, thì dòng cả dòng làm khóa
    
    SIZE có thể có các đuôi bội số sau:

en: 
    Print the value of EXPRESSION to standard output.  A blank line below
    separates increasing precedence groups.  EXPRESSION may be:
    
      ARG1 | ARG2       ARG1 if it is neither null nor 0, otherwise ARG2
    
      ARG1 & ARG2       ARG1 if neither argument is null or 0, otherwise 0
vi: 
    In giá trị của BIỂUTHỨC ra đầu ra tiêu chuẩn stdout.  Một dòng trắng ở dưới
    phân cách các nhóm có quyền ưu tiên tăng dần.  BIỂUTHỨC có thể là:
    
      ARG1 | ARG2       ARG1 nếu nó là null hoặc 0, nếu không thì ARG2
    
      ARG1 & ARG2       ARG1 nếu tham số là null hoặc 0, ngược lại thì 0

en: 
    RADIX is d for decimal, o for octal, x for hexadecimal or n for none.
    BYTES is hexadecimal with 0x or 0X prefix, it is multiplied by 512
    with b suffix, by 1024 with k and by 1048576 with m.  Adding a z suffix to
    any type adds a display of printable characters to the end of each line
    of output.
vi: 
    RADIX là d cho hệ mười, o cho hệ tám, x cho hệ mười sáu hoặc n cho rỗng.
    BYTES là hệ mười sáu với tiền tố 0x hoặc 0X, nó là bội số của 512
    với hậu tố đuôi b, của 1024 với k và 1048576 với m.  Một hậu tố đuôi z trong
    bất kỳ dạng nào thêm các ký tự có thể in ra vào cuối mỗi dòng kết quả.

en: 
    Read standard input if FILE is -.  Each PATTERN may be:
vi: 
    Đọc đầu vào tiêu chuẩn nếu TẬPTIN là -.  Mỗi MẪU có thể là:

en: 
    Report bugs to <%s>.
vi: 
    Gửi báo cáo lỗi tới <%s>.

en: 
    SETs are specified as strings of characters.  Most represent themselves.
    Interpreted sequences are:
    
      \NNN            character with octal value NNN (1 to 3 octal digits)
      \\              backslash
      \a              audible BEL
      \b              backspace
      \f              form feed
      \n              new line
      \r              return
      \t              horizontal tab
vi: 
    Các KHỐI là chuỗi các ký tự.  Hầu hết mô tả chúng.
    Các chuỗi được biên dịch là:
    
      \NNN            ký tự với giá trị hệ tám NNN (1 tới 3 chữ số hệ tám)
      \\              gạch chéo ngược
      \a              tiếng chuông BEL
      \b              backspace
      \f              ngắt dòng
      \n              dòng mới
      \r              return
      \t              tab ngang

en: 
    SIGNAL may be a signal name like `HUP', or a signal number like `1',
    or an exit status of a process terminated by a signal.
    PID is an integer; if negative it identifies a process group.
vi: 
    TÍNHIỆU có thể là tên tín hiệu như `HUP', hoặc số của tín hiệu như `1',
    hoặc một trạng thái thoát của tiến trình dừng bởi một tín hiệu.
    PID là một số nguyên, nếu âm thì chỉ ra tên của một nhóm tiến trình.

en: 
    SIZE is a number.  For TYPE in doux, SIZE may also be C for
    sizeof(char), S for sizeof(short), I for sizeof(int) or L for
    sizeof(long).  If TYPE is f, SIZE may also be F for sizeof(float), D
    for sizeof(double) or L for sizeof(long double).
vi: 
    SIZE là một số.  Đối với TYPE doux, SIZE còn có thể là C cho
    sizeof(char), S cho sizeof(short), I cho sizeof(int) hoặc L cho
    sizeof(long).  Nếu TYPE là f, SIZE còn có thể là F cho sizeof(float),
    D cho sizeof(double) hoặc L for sizeof(long double).

en: 
    SIZE may be (or may be an integer optionally followed by) one of following:
    kB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024, and so on for G, T, P, E, Z, Y.
vi: 
    SIZE có thể (hoặc có thể là số nguyên theo sau) một trong số:
    kB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024, và tương tự với G, T, P, E, Z, Y.

en: 
    SIZE may have a multiplier suffix: b for 512, k for 1K, m for 1 Meg.
vi: 
    SIZE có thể có hậu tố nhân: b cho 512, k cho 1K, m cho 1 Meg.

en: 
    Special characters:
     * dsusp CHAR    CHAR will send a terminal stop signal once input flushed
       eof CHAR      CHAR will send an end of file (terminate the input)
       eol CHAR      CHAR will end the line
vi: 
    Ký tự đặc biệt:
     * dsusp CHAR    CHAR sẽ gửi một tín hiệu dừng của terminal khi tràn dữ liệu vào
       eof CHAR      CHAR sẽ gửi một kết thúc tập tin (dừng nhập vào)
       eol CHAR      CHAR sẽ kết thúc dòng

en: 
    Special settings:
      N             set the input and output speeds to N bauds
     * cols N        tell the kernel that the terminal has N columns
     * columns N     same as cols N
vi: 
    Thiết lập đặc biệt:
      N             thiết lập tốc độ nhập vào và in ra thành N baud
     * cols N        cho nhân biết terminal có N cột
     * columns N     giống như cols N

en: 
    The backup suffix is `~', unless set with --suffix or SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    The version control method may be selected via the --backup option or through
    the VERSION_CONTROL environment variable.  Here are the values:
vi: 
    Đuôi dùng để sao lưu là `~', trừ khi đặt với --suffix hoặc SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    Phương pháp điều khiển phiên bản có thể chọn qua tùy chọn --backup hoặc qua
    biến môi trường VERSION_CONTROL.  Có những giá trị:

en: 
    The sums are computed as described in %s.  When checking, the input
    should be a former output of this program.  The default mode is to print
    a line with checksum, a character indicating type (`*' for binary, ` ' for
    text), and name for each FILE.
vi: 
    Tổng được tính như mô tả trong %s.  Khi kiểm tra, dữ liệu vào phải là
    dữ liệu ra trước đây của chương trình này.  Dạng mặc định là in ra một
    dòng ghi tổng kiểm tra, một ký tự chỉ dạng (`*' cho nhị phân, ` ' cho
    văn bản), và tên cho mỗi TẬPTIN.

en: 
    To remove a file whose name starts with a `-', for example `-foo',
    use one of these commands:
      %s -- -foo
    
      %s ./-foo
vi: 
    Để xóa bỏ một tập tin có tên bắt đầu với một `-', ví dụ `-foo',
    sử dụng một trong các câu lệnh sau:
      %s -- -foo
    
      %s ./-foo

en: 
    Traditional format specifications may be intermixed; they accumulate:
      -a   same as -t a,  select named characters
      -b   same as -t o1, select octal bytes
      -c   same as -t c,  select ASCII characters or backslash escapes
      -d   same as -t u2, select unsigned decimal 2-byte units
vi: 
    Có thể kết hợp tham số ở dạng truyền thống; chúng là :
      -a   giống như -t a,  chọn ký tự có tên
      -b   giống như -t o1, chọn byte hệ tám
      -c   giống như -t c,  chọn ký tự ASCII hoặc ký tự thoát gạch ngược
      -d   giống như -t u2, chọn đơn vị chưa ký (unsigned) 2 byte hệ mười

en: 
    Translation occurs if -d is not given and both SET1 and SET2 appear.
    -t may be used only when translating.  SET2 is extended to length of
    SET1 by repeating its last character as necessary.
vi: 
    Dịch nếu không đưa ra -d và có cả KHỐI1 và KHỐI2. Chỉ dùng được -t
    khi dịch.  Mở rộng KHỐI2 tới chuyều dài của KHỐI1 bằng cách lặp lại
    ký tự cuối cùng của nó nếu cần thiết.

en: 
    Unless -t CHAR is given, leading blanks separate fields and are ignored,
    else fields are separated by CHAR.  Any FIELD is a field number counted
    from 1.  FORMAT is one or more comma or blank separated specifications,
    each being `FILENUM.FIELD' or `0'.  Default FORMAT outputs the join field,
    the remaining fields from FILE1, the remaining fields from FILE2, all
    separated by CHAR.
    
    Important: FILE1 and FILE2 must be sorted on the join fields.
vi: 
    Các ký tự trắng ở đầu phần chia các vùng và bị lờ đi, trừ khi đưa ra -t CHAR,
    vùng phân cách bởi CHAR.  Mỗi FIELD là số thứ tự của vùng đếm từ 1.  FORMAT
    là một hoặc vài định dạng phân cách bởi khoảng trắng hoặc dấu phẩy với cấu
    trúc `FILENUM.FIELD' hoặc `0'.  FORMAT mặc định đưa ra vùng để gia nhập,
    những vùng còn lại trong FILE1, vùng còn lại trong FILE2, và phân cách tất
    cả bởi CHAR.
    
    Quan trọng: FILE1 và FILE2 phải được sắp xếp theo vùng để gia nhập.

en: 
    Use one, and only one of -b, -c or -f.  Each LIST is made up of one
    range, or many ranges separated by commas.  Selected input is written
    in the same order that it is read, and is written exactly once.
    Each range is one of:
    
      N     N'th byte, character or field, counted from 1
      N-    from N'th byte, character or field, to end of line
      N-M   from N'th to M'th (included) byte, character or field
      -M    from first to M'th (included) byte, character or field
    
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: 
    Sử dụng một và chỉ một trong số -b, -c hoặc -f.  Mỗi LIST là một vùng
    hoặc vài vùng phân cách nhau bởi dấu phẩy.  Ghi đầu vào đã chọn
    theo thứ tự mà chúng được đọc và chỉ ghi đúng một lần.
    Mỗi vùng là một trong:
    
      N     Byte, ký tự, vùng thứ N đếm từ 1
      N-    Từ byte, ký tự, vùng thứ N đến cuối dòng
      N-M   Từ byte, ký tự hoặc vùng thứ N tới M (tính cả M)
      -M    Từ byte, ký tự, vùng đầu tiên tới thứ M (tính cả M)
    
    Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: 
    With no FILE or if FILE is -, read Standard Input.  `-F /' by default.
vi: 
    Khi không có TẬPTIN hoặc khi TẬPTIN là -, đọc Đầu vào Tiêu chuẩn.  `-F /' theo mặc định.

en: 
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: 
    Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc dữ liệu nhập vào.

en: 
    With no options, produce three-column output.  Column one contains
    lines unique to FILE1, column two contains lines unique to FILE2,
    and column three contains lines common to both files.
vi: 
    Khi không có tùy chọn, đưa ra kết quả trong ba cột.  Cột thứ nhất là
    những dòng chỉ có trong TẬPTIN1, cột thứ hai chứa những dòng chỉ
    có trong TẬPTIN2, và cột thứ ba chứa những dòng có chung trong chúng.

en: 
    Without any OPTION, print some useful set of identified information.
vi: 
    Khi không có TÙYCHỌN, in ra một vài bộ thông tin xác định có ích.

en: 
    Write an unambiguous representation, octal bytes by default,
    of FILE to standard output.  With more than one FILE argument,
    concatenate them in the listed order to form the input.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: 
    Ghi dạng rõ ràng, hệ tám byte theo mặc định, của TẬPTIN ra đầu
    ra tiêu chuẩn stdout.  Khi có vài tham số TẬPTIN, thì nối chúng với
    nhau theo thứ tự liệt kê rồi tạo dữ liệu vào.  Khi không có TẬPTIN,
    hoặc khi TẬPTIN là -, đọc dữ liệu nhập vào từ stdin.

en:                     separate columns by STRING,
                        without -S: Default separator <TAB> with -J and <space>
                        otherwise (same as -S" "), no effect on column options
      -t, --omit-header omit page headers and trailers
vi:                     chia các cột bằng STRING,
                        không có -S: Ký tự phân chia mặc định <TAB> với -J và <space>
                        nếu không (giống như -S" "), không ảnh hưởng đến tùy chọn cột
      -t, --omit-header bỏ đi phần đầu và phần đi theo của các trang

en:       --backup[=CONTROL]      make a backup of each existing destination file
      -b                          like --backup but does not accept an argument
      -d, -F, --directory         allow the superuser to attempt to hard link
                                    directories (note: will probably fail due to
                                    system restrictions, even for the superuser)
      -f, --force                 remove existing destination files
vi:       --backup[=CONTROL]      tạo bản sao lưu của mỗi tập tin tồn tại ở nơi đến
      -b                          giống --backup nhưng không chấp nhận một tham số
      -d, -F, --directory         cho phép superuser thử tạo liên kết cứng tới
                                    thư mục (ghi chú: có thể sẽ không thành công do
                                    hạn chế của hệ thống, thậm chí đối với superuser)
      -f, --force                 xóa bỏ các tập tin ở nơi đến nếu có

en:       --backup[=CONTROL] make a backup of each existing destination file
      -b                  like --backup but does not accept an argument
      -c                  (ignored)
      -d, --directory     treat all arguments as directory names; create all
                            components of the specified directories
vi:       --backup[=CONTROL] tạo sao lưu của mỗi tập tin đích đã có
      -b                  giống --backup nhưng không cần một tham số
      -c                  (bị lờ đi)
      -d, --directory     coi mọi tham số là tên thư mục; tạo tất cả các
                            thành phần của thư mục chỉ ra

en:       --block-size=SIZE      use SIZE-byte blocks
      -B, --ignore-backups       do not list implied entries ending with ~
      -c                         with -lt: sort by, and show, ctime (time of last
                                   modification of file status information)
                                   with -l: show ctime and sort by name
                                   otherwise: sort by ctime
vi:       --block-size=SIZE      sử dụng khối kích thước SIZE byte
      -B, --ignore-backups       không liệt kê các mục có đuôi ~
      -c                         với -lt: sắp xếp, và hiển thị, theo ctime (thời gian sửa
                                   đổi cuối cùng của thông tin trạng thái)
                                   với -l: hiển thị ctime và sắp xếp theo tên
                                   nếu không: sắp xếp theo ctime

en:       --complement        complement the set of selected bytes, characters
                                or fields.
vi:       --complement        bổ sung các byte, ký tự hoặc vùng
                                đã chọn.

en:       --from=CURRENT_OWNER:CURRENT_GROUP
                             change the owner and/or group of each file only if
                             its current owner and/or group match those specified
                             here.  Either may be omitted, in which case a match
                             is not required for the omitted attribute.
vi:       --from=CURRENT_OWNER:CURRENT_GROUP
                             chỉ thay đổi chủ sở hữu và/hoặc nhóm của mỗi tập
                             tin nếu chủ sở hữu và/hoặc nhóm tương ứng với mẫu chỉ
                             ra ở đây.  Có thể bỏ qua một trong hai tham số nếu
                             chỉ yêu cầu tương ứng cái còn lại.

en:       --help     display this help and exit
vi:       --help     hiển thị trợ giúp này và thoát

en:       --lookup      attempt to canonicalize hostnames via DNS
      -m                only hostname and user associated with stdin
      -p, --process     print active processes spawned by init
vi:       --lookup      cố làm hợp tiêu chuẩn tên máy qua DNS
      -m                chỉ tên máy và người dùng kết hợp với stdin
      -p, --process     in các tiến trình hoạt động sinh ra bởi init

en:       --no-preserve-root  do not treat `/' specially (the default)
          --preserve-root     fail to operate recursively on `/'
vi:       --no-preserve-root  không coi `/' là đặc biệt (mặc định)
          --preserve-root     không thao tác đệ quy trên `/'

en:       --no-preserve-root do not treat `/' specially (the default)
          --preserve-root    fail to operate recursively on `/'
vi:       --no-preserve-root không coi `/' là đặc biệt (mặc định)
          --preserve-root    không thao tác đệ quy trên `/'

en:       --pid=PID            with -f, terminate after process ID, PID dies
      -q, --quiet, --silent    never output headers giving file names
      -s, --sleep-interval=S   with -f, sleep for approximately S seconds
                               (default 1.0) between iterations.
      -v, --verbose            always output headers giving file names
vi:       --pid=PID            với -f, dừng sau khi tiến trình ID, PID chết
      -q, --quiet, --silent    không bao giờ đưa ra phần đầu cho biết tên tập tin
      -s, --sleep-interval=S   với -f, tạm dừng khoảng S giây
                               (mặc định 1.0) giữa các lần lặp lại.
      -v, --verbose            luôn luôn đưa ra phần đầu cho biết tên tập tin

en:       --retry              keep trying to open a file even if it is
                               inaccessible when tail starts or if it becomes
                               inaccessible later; useful when following by name,
                               i.e., with --follow=name
      -c, --bytes=N            output the last N bytes
vi:       --retry              cố mở một tập tin thậm chí nếu không thể
                               truy cập khi tail bắt đầu chạy hoặc không thể
                               thể truy cập sau này; có ích khi theo sau một tên,
                               ví dụ, với --follow=tên
      -c, --bytes=N            đưa ra N byte cuối cùng

en:       --time-style=STYLE     with -l, show times using style STYLE:
                                 full-iso, long-iso, iso, locale, +FORMAT.
                                 FORMAT is interpreted like `date'; if FORMAT is
                                 FORMAT1<newline>FORMAT2, FORMAT1 applies to
                                 non-recent files and FORMAT2 to recent files;
                                 if STYLE is prefixed with `posix-', STYLE
                                 takes effect only outside the POSIX locale
      -t                         sort by modification time
      -T, --tabsize=COLS         assume tab stops at each COLS instead of 8
vi:       --time-style=STYLE     với -l, hiển thị thời gian dạng STYLE:
                                 full-iso, long-iso, iso, locale, +FORMAT.
                                 FORMAT biên dịch giống `date'; nếu FORMAT là
                                 FORMAT1<newline>FORMAT2, FORMAT1 áp dụng tới
                                 tập tin không mới nhất và FORMAT2 tới tập tin mới nhất;
                                 nếu STYLE có `posix-' ở đầu, thì STYLE
                                 chỉ ảnh hưởng ở ngoài bản địa POSIX
      -t                         sắp xếp theo thời gian sửa đổi
      -T, --tabsize=COLS         dừng tab tại mỗi COLS thay vì sau 8 ký tự

en:       --verbose           print a diagnostic to standard error just
                                before each output file is opened
vi:       --verbose           in thông tin chẩn đoán ra lỗi tiêu chuẩn stderr
                                trước khi mở mỗi tập tin kết quả

en:       --version  output version information and exit
vi:       --version  đưa ra thông tin phiên bản và thoát

en:      Size   Used  Avail Use%%
vi:      Kthước Dùng  Còn  %%Dùng

en:     Inodes   IUsed   IFree IUse%%
vi:     Inode    Idùng   ITrống %%IDùng

en:     Size  Used Avail Use%%
vi:    Kthước Dùng  Còn  %%Dùng

en:    -evenp        same as -parenb cs8
     * [-]lcase      same as xcase iuclc olcuc
       litout        same as -parenb -istrip -opost cs8
       -litout       same as parenb istrip opost cs7
       nl            same as -icrnl -onlcr
       -nl           same as icrnl -inlcr -igncr onlcr -ocrnl -onlret
vi:    -evenp        giống như -parenb cs8
     * [-]lcase      giống như xcase iuclc olcuc
       litout        giống như -parenb -istrip -opost cs8
       -litout       giống như parenb istrip opost cs7
       nl            giống như -icrnl -onlcr
       -nl           giống như icrnl -inlcr -igncr onlcr -ocrnl -onlret

en:    [-]cstopb     use two stop bits per character (one with `-')
       [-]hup        send a hangup signal when the last process closes the tty
       [-]hupcl      same as [-]hup
       [-]parenb     generate parity bit in output and expect parity bit in input
       [-]parodd     set odd parity (even with `-')
vi:    [-]cstopb     dùng hai bit dừng cho mỗi ký tự (một với `-')
       [-]hup        gửi tín hiệu treo khi tiến trình cuối cùng đóng tty
       [-]hupcl      như [-]hup
       [-]parenb     tạo bit tương đương trong đầu ra và chờ bit tương đương trong đầu vào
       [-]parodd     đặt tương đương lẻ (chẵn với `-')

en:    [-]ignpar     ignore characters with parity errors
     * [-]imaxbel    beep and do not flush a full input buffer on a character
       [-]inlcr      translate newline to carriage return
       [-]inpck      enable input parity checking
       [-]istrip     clear high (8th) bit of input characters
vi:    [-]ignpar     lờ đi các ký tự với lỗi tương đương
     * [-]imaxbel    bíp và không làm tràn bộ đệm đầu vào trên một ký tự
       [-]inlcr      chuyển dòng mới thành return
       [-]inpck      bật dùng kiểm tra tương đương đầu vào
       [-]istrip     xóa bit cao (thứ 8) của các ký tự nhập vào

en:    [-]isig       enable interrupt, quit, and suspend special characters
       [-]noflsh     disable flushing after interrupt and quit special characters
     * [-]prterase   same as [-]echoprt
     * [-]tostop     stop background jobs that try to write to the terminal
     * [-]xcase      with icanon, escape with `\' for uppercase characters
vi:    [-]isig       bật dùng các ký tự đặc biệt gián đoạn, thoát, và hoãn
       [-]noflsh     tắt bỏ làm tràn sau các ký tự đặc biệt gián đoạn và thoát
     * [-]prterase   giống như [-]echoprt
     * [-]tostop     dừng các công việc nền sau ghi tới terminal
     * [-]xcase      với icanon, thoát với `\' cho các ký tự viết hoa

en:    cooked        same as brkint ignpar istrip icrnl ixon opost isig
                     icanon, eof and eol characters to their default values
       -cooked       same as raw
       crt           same as echoe echoctl echoke
vi:    cooked        giống như brkint ignpar istrip icrnl ixon opost isig
                     icanon, các ký tự eof và eol tới giá trị mặc định của chúng
       -cooked       giống như raw
       crt           giống như echoe echoctl echoke

en:    dec           same as echoe echoctl echoke -ixany intr ^c erase 0177
                     kill ^u
     * [-]decctlq    same as [-]ixany
       ek            erase and kill characters to their default values
       evenp         same as parenb -parodd cs7
vi:    dec           giống như echoe echoctl echoke -ixany intr ^c erase 0177
                     kill ^u
     * [-]decctlq    giống như [-]ixany
       ek            xóa và diệt các ký tự tới giá trị mặc định của chúng
       evenp         giống như parenb -parodd cs7

en:    ispeed N      set the input speed to N
     * line N        use line discipline N
       min N         with -icanon, set N characters minimum for a completed read
       ospeed N      set the output speed to N
vi:    ispeed N      đặt tốc độ nhập vào thành N
     * line N        dùng kỷ luật dòng N
       min N         với -icanon, đọc ít nhất N ký tự mỗi lần
       ospeed N      đặt tốc độ đưa kết quả ra thành N

en:    oddp          same as parenb parodd cs7
       -oddp         same as -parenb cs8
       [-]parity     same as [-]evenp
       pass8         same as -parenb -istrip cs8
       -pass8        same as parenb istrip cs7
vi:    oddp          giống như parenb parodd cs7
       -oddp         giống như -parenb cs8
       [-]parity     giống như [-]evenp
       pass8         giống như -parenb -istrip cs8
       -pass8        giống như parenb istrip cs7

en:    raw           same as -ignbrk -brkint -ignpar -parmrk -inpck -istrip
                     -inlcr -igncr -icrnl  -ixon  -ixoff  -iuclc  -ixany
                     -imaxbel -opost -isig -icanon -xcase min 1 time 0
       -raw          same as cooked
vi:    raw           giống như -ignbrk -brkint -ignpar -parmrk -inpck -istrip
                     -inlcr -igncr -icrnl  -ixon  -ixoff  -iuclc  -ixany
                     -imaxbel -opost -isig -icanon -xcase min 1 time 0
       -raw          giống như cooked

en:    sane          same as cread -ignbrk brkint -inlcr -igncr icrnl -iutf8
                     -ixoff -iuclc -ixany imaxbel opost -olcuc -ocrnl onlcr
                     -onocr -onlret -ofill -ofdel nl0 cr0 tab0 bs0 vt0 ff0
                     isig icanon iexten echo echoe echok -echonl -noflsh
                     -xcase -tostop -echoprt echoctl echoke, all special
                     characters to their default values.
vi:    sane          giống như cread -ignbrk brkint -inlcr -igncr icrnl -iutf8
                     -ixoff -iuclc -ixany imaxbel opost -olcuc -ocrnl onlcr
                     -onocr -onlret -ofill -ofdel nl0 cr0 tab0 bs0 vt0 ff0
                     isig icanon iexten echo echoe echok -echonl -noflsh
                     -xcase -tostop -echoprt echoctl echoke, mọi ký tự
                     đặc biệt tới giá trị mặc định của chúng.

en:    stop CHAR     CHAR will stop the output
       susp CHAR     CHAR will send a terminal stop signal
     * swtch CHAR    CHAR will switch to a different shell layer
     * werase CHAR   CHAR will erase the last word typed
vi:    stop CHAR     CHAR sẽ dừng dữ liệu ra
       susp CHAR     CHAR sẽ gửi một tín hiệu dừng của terminal
     * swtch CHAR    CHAR sẽ chuyển đến một lớp shell khác
     * werase CHAR   CHAR sẽ xóa từ đã gõ cuối cùng

en:   %%      a single %
      %b      ARGUMENT as a string with `\' escapes interpreted,
                except that octal escapes are of the form \0 or \0NNN
    
    and all C format specifications ending with one of diouxXfeEgGcs, with
    ARGUMENTs converted to proper type first.  Variable widths are handled.
vi:   %%      một dấu % đơn
      %b      ARGUMENT là một chuỗi với các `\' thoát đã biên dịch,
                trừ khi thoát hệ tám là \0 hoặc \0NNN
    
    và tất cả các dạng C kết thúc bởi một trong diouxXfeEgGcs, và đầu tiên
    ARGUMENT đã chuyển đổi tới dạng thích hợp.  Chiều dài các biến được điều khiển.

en:   %h   same as %b
      %H   hour (00..23)
      %I   hour (01..12)
      %j   day of year (001..366)
vi:   %h   giống như %b
      %H   giờ (00..23)
      %I   giờ (01..12)
      %j   ngày của năm (001..366)

en:   %k   hour ( 0..23)
      %l   hour ( 1..12)
      %m   month (01..12)
      %M   minute (00..59)
vi:   %k   giờ ( 0..23)
      %l   giờ ( 1..12)
      %m   tháng (01..12)
      %M   phút (00..59)

en:   + TOKEN                    interpret TOKEN as a string, even if it is a
                                   keyword like `match' or an operator like `/'
    
      ( EXPRESSION )             value of EXPRESSION
vi:   + TOKEN                    hiểu TOKEN như một chuỗi, thậm chí cả khi nó
                                   là một từ khóa như `match' hay một phép toán như `/'
    
      ( EXPRESSION )             giá trị của EXPRESSION

en:   +FIRST_PAGE[:LAST_PAGE], --pages=FIRST_PAGE[:LAST_PAGE]
                        begin [stop] printing with page FIRST_[LAST_]PAGE
      -COLUMN, --columns=COLUMN
                        output COLUMN columns and print columns down,
                        unless -a is used. Balance number of lines in the
                        columns on each page.
vi:   +TRANG_ĐẦU[:TRANG_CUỐI], --pages=TRANG_ĐẦU[:TRANG_CUỐI]
                        bắt đầu [dừng] in từ [tại] trang TRANG_ĐẦU[_CUỐI]
      -CỘT, --columns=CỘT
                        đưa ra CỘT cột và in các cột xuống, trừ khi
                        có dùng -a. Cân bằng số dòng trong các cột
                        trên mỗi trang.

en:   -A, --address-radix=RADIX   decide how file offsets are printed
      -j, --skip-bytes=BYTES      skip BYTES input bytes first
vi:   -A, --address-radix=RADIX   quyết định cách in các bộ tập tin
      -j, --skip-bytes=BYTES      bỏ qua BYTES byte đầu tiên từ đầu vào

en:   -A, --auto-reference           output automatically generated references
      -C, --copyright                display Copyright and copying conditions
      -G, --traditional              behave more like System V `ptx'
      -F, --flag-truncation=STRING   use STRING for flagging line truncations
vi:   -A, --auto-reference           tự động đưa ra sự chỉ đến đã tạo
      -C, --copyright                hiển thị các điều khoản Bản quyền và sao chép
      -G, --traditional              làm việc giống với System V `ptx'
      -F, --flag-truncation=STRING   dùng STRING để đánh dấu sự cắt dòng

en:   -C                         list entries by columns
          --color[=WHEN]         control whether color is used to distinguish file
                                   types.  WHEN may be `never', `always', or `auto'
      -d, --directory            list directory entries instead of contents,
                                   and do not dereference symbolic links
      -D, --dired                generate output designed for Emacs' dired mode
vi:   -C                         liệt kê các mục theo cột
          --color[=WHEN]         điều khiển việc dùng màu để phân biệt dạng tập
                                   tin.  WHEN có thể là `never', `always', hoặc `auto'
      -d, --directory            liệt kê bản thân thư mục thay vì nội dung của,
                                   nó và không chỉ tới đích của liên kết
      -D, --dired                tạo kết quả cho chế độ dired của Emacs

en:   -D                  create all leading components of DEST except the last,
                            then copy SOURCE to DEST
      -g, --group=GROUP   set group ownership, instead of process' current group
      -m, --mode=MODE     set permission mode (as in chmod), instead of rwxr-xr-x
      -o, --owner=OWNER   set ownership (super-user only)
vi:   -D                  tạo mọi thành phần đầu của mỗi ĐÍCH trừ cái cuối,
                            sau đó sao chép NGUỒN tới ĐÍCH
      -g, --group=GROUP   đặt quyền sở hữu nhóm, thay cho nhóm của tiến trình hiện thời
      -m, --mode=MODE     đặt quyền hạn (như trong chmod), thay cho rwxr-xr-x
      -o, --owner=OWNER   đặt quyền sở hữu (chỉ dùng cho super-user)

en:   -D, --all-repeated[=delimit-method] print all duplicate lines
                            delimit-method={none(default),prepend,separate}
                            Delimiting is done with blank lines.
      -f, --skip-fields=N   avoid comparing the first N fields
      -i, --ignore-case     ignore differences in case when comparing
      -s, --skip-chars=N    avoid comparing the first N characters
      -u, --unique          only print unique lines
vi:   -D, --all-repeated[=delimit-method] in mọi dòng lặp lại
                            delimit-method={none(default),prepend,separate}
                            Bỏ giới hạn hoàn thành với các dòng trắng.
      -f, --skip-fields=N   không so sánh N vùng đầu tiên
      -i, --ignore-case     lờ đi sự khác nhau về kiểu chữ khi so sánh
      -s, --skip-chars=N    không so sánh N ký tự đầu tiên
      -u, --unique          chỉ in những dòng chỉ có một

en:   -D, --date-format=FORMAT
                        use FORMAT for the header date
      -e[CHAR[WIDTH]], --expand-tabs[=CHAR[WIDTH]]
                        expand input CHARs (TABs) to tab WIDTH (8)
      -F, -f, --form-feed
                        use form feeds instead of newlines to separate pages
                        (by a 3-line page header with -F or a 5-line header
                        and trailer without -F)
vi:   -D, --date-format=ĐỊNHDẠNG
                        dùng ĐỊNHDẠNG cho ngày tháng trong phần đầu
      -e[CHAR[WIDTH]], --expand-tabs[=CHAR[WIDTH]]
                        mở rộng CHAR đưa vào (TAB) thành WIDTH của tab (8)
      -F, -f, --form-feed
                        dùng các dạng khác để chia trang thay cho dòng mới
                        (3 dòng phần đầu của trang với -F hoặc 5 dòng phần
                        đầu và gạch dài khi không có -F)

en:   -L FILE     FILE exists and is a symbolic link (same as -h)
      -O FILE     FILE exists and is owned by the effective user ID
      -p FILE     FILE exists and is a named pipe
      -r FILE     FILE exists and read permission is granted
      -s FILE     FILE exists and has a size greater than zero
vi:   -L FILE     FILE tồn tại và là một liên kết mềm (giống như -h)
      -O FILE     FILE tồn tại và sở hữu bởi ID người dùng hoạt động
      -p FILE     FILE tồn tại và là một đường ống có tên
      -r FILE     FILE tồn tại và có quyền đọc
      -s FILE     FILE tồn tại và có kích thước lớn hơn không

en:   -L, --dereference     dereference all symbolic links
      -P, --no-dereference  don't follow any symbolic links (this is the default)
      -0, --null            end each output line with 0 byte rather than newline
      -S, --separate-dirs   do not include size of subdirectories
      -s, --summarize       display only a total for each argument
vi:   -L, --dereference     không liên kết mọi liên kết mềm
      -P, --no-dereference  không đi theo liên kết mềm nào (đây là mặc định)
      -0, --null            kết thúc mỗi dòng kết quả bằng 0 byte thay cho dòngmới
      -S, --separate-dirs   không thêm kích thước của thư mục con
      -s, --summarize       chỉ hiển thị tổng số cho mỗi tập tin, thư mục

en:   -L, --max-line-length  print the length of the longest line
      -w, --words            print the word counts
vi:   -L, --max-line-length  in ra chiều dài của dòng lớn nhất
      -w, --words            in ra tổng số từ

en:   -M, --macro-name=STRING        macro name to use instead of `xx'
      -O, --format=roff              generate output as roff directives
      -R, --right-side-refs          put references at right, not counted in -w
      -S, --sentence-regexp=REGEXP   for end of lines or end of sentences
      -T, --format=tex               generate output as TeX directives
vi:   -M, --macro-name=STRING        tên macro để sử dụng thay cho `xx'
      -O, --format=roff              tạo ra kết quả như chỉ thị roff
      -R, --right-side-refs          đặt sự chỉ đến ở bên phải, không đếm trong -w
      -S, --sentence-regexp=REGEXP   cho cuối các dòng hoặc cuối các câu
      -T, --format=tex               tạo kết quả như chỉ thị TeX

en:   -N, --read-bytes=BYTES      limit dump to BYTES input bytes
      -S, --strings[=BYTES]       output strings of at least BYTES graphic chars
      -t, --format=TYPE           select output format or formats
      -v, --output-duplicates     do not use * to mark line suppression
      -w, --width[=BYTES]         output BYTES bytes per output line
          --traditional           accept arguments in traditional form
vi:   -N, --read-bytes=BYTES      giới hạn dump thành BYTES byte dữ liệu vào
      -S, --strings[=BYTES]       cho ra các chuỗi của ít nhất BYTES ký tự đồ họa
      -t, --format=TYPE           chọn định dạng kết quả hoặc các định dạng
      -v, --output-duplicates     không dùng * để đánh dấu việc bỏ dòng
      -w, --width[=BYTES]         cho ra BYTES byte trên mỗi dòng
          --traditional           chấp nhận tham số dạng truyền thống

en:   -P, --portability     use the POSIX output format
          --sync            invoke sync before getting usage info
      -t, --type=TYPE       limit listing to file systems of type TYPE
      -T, --print-type      print file system type
      -x, --exclude-type=TYPE   limit listing to file systems not of type TYPE
      -v                    (ignored)
vi:   -P, --portability     sử dụng định dạng kết quả POSIX
          --sync            gọi sync trước khi lấy thông tin
      -t, --type=TYPE       chỉ liệt kê các hệ thống tập tin TYPE
      -T, --print-type      in ra loại hệ thống tập tin
      -x, --exclude-type=TYPE   chỉ liệt kê các hệ thông tập tin không phải TYPE
      -v                    (bị lờ đi)

en:   -R, -r, --recursive          copy directories recursively
          --remove-destination     remove each existing destination file before
                                     attempting to open it (contrast with --force)
vi:   -R, -r, --recursive          sao chép đệ quy các thư mục
          --remove-destination     xóa bỏ mỗi tập tin đích đến nếu có trước khi
                                     mở nó (ngược lại với --force)

en:   -S                         sort by file size
          --sort=WORD            extension -X, none -U, size -S, time -t,
                                 version -v, status -c, time -t, atime -u,
                                 access -u, use -u
          --time=WORD            with -l, show time as WORD instead of modification
                                 time: atime, access, use, ctime or status; use
                                 specified time as sort key if --sort=time
vi:   -S                         sắp xếp theo kích thước
          --sort=WORD            extension -X, none -U, size -S, time -t,
                                 version -v, status -c, time -t, atime -u,
                                 access -u, use -u
          --time=WORD            với -l, hiển thị thời gian theo WORD thay vì sửa đổi
                                 time: atime, access, use, ctime hoặc status; dùng
                                 thời gian chỉ ra làm tiêu chuẩn sắp xếp nếu --sort=time

en:   -S FILE     FILE exists and is a socket
      -t FD       file descriptor FD is opened on a terminal
      -u FILE     FILE exists and its set-user-ID bit is set
      -w FILE     FILE exists and write permission is granted
      -x FILE     FILE exists and execute (or search) permission is granted
vi:   -S FILE     FILE tồn tại và là một socket
      -t FD       mô tả tập tin FD được mở trên một terminal
      -u FILE     FILE tồn tại và có đặ bit ID người dùng
      -w FILE     FILE tồn tại và có quyền ghi
      -x FILE     FILE tồn tại và có quyền thực hiện (hoặc tìm kiếm)

en:   -S, --suffix=SUFFIX         override the usual backup suffix
      -t, --target-directory=DIRECTORY  specify the DIRECTORY in which to create
                                    the links
      -T, --no-target-directory   treat LINK_NAME as a normal file
      -v, --verbose               print name of each file before linking
vi:   -S, --suffix=SUFFIX         dùng thay cho đuôi sao lưu thông thường
      -t, --target-directory=DIRECTORY  chỉ ra DIRECTORY để tạo liên kết tới
                                    đó
      -T, --no-target-directory   coi TÊN_LIÊN_KẾT là một tập tin thông thường
      -v, --verbose               in ra tên của mỗi tập tin trước khi tạo liên kết

en:   -SSTRING, --sep-string[=STRING]
vi:   -SCHUỖI, --sep-string[=CHUỖI]

en:   -T, --omit-pagination
                        omit page headers and trailers, eliminate any pagination
                        by form feeds set in input files
      -v, --show-nonprinting
                        use octal backslash notation
      -w PAGE_WIDTH, --width=PAGE_WIDTH
                        set page width to PAGE_WIDTH (72) characters for
                        multiple text-column output only, -s[char] turns off (72)
vi:   -T, --omit-pagination
                        bỏ qua phần đầu và phần đi theo của trang, loại trừ sự đánh số trang
                        bởi mẫu trong tập tin đưa vào
      -v, --show-nonprinting
                        sử dụng ký hiệu gạch chéo ngược hệ tám
      -w PAGE_WIDTH, --width=PAGE_WIDTH
                        đặt chiều dài trang thành PAGE_WIDTH (72) ký tự chỉ
                        cho kết quả nhiều cột văn bản, -s[char] tắt đi (72)

en:   -T, -w, --mesg    add user's message status as +, - or ?
      -u, --users       list users logged in
          --message     same as -T
          --writable    same as -T
vi:   -T, -w, --mesg    thêm trạng thái thư của người dùng như +, - hoặc ?
      -u, --users       liệt kê những người dùng đã đăng nhập
          --message     giống như -T
          --writable    giống như -T

en:   -W PAGE_WIDTH, --page-width=PAGE_WIDTH
                        set page width to PAGE_WIDTH (72) characters always,
                        truncate lines, except -J option is set, no interference
                        with -S or -s
vi:   -W PAGE_WIDTH, --page-width=PAGE_WIDTH
                        đặt chiều dài trang thành luôn luôn PAGE_WIDTH (72) ký tự,
                        cắt xén các dòng, trừ khi đặt tùy chọn -J, không can thiệp
                        với -S hoặc -s

en:   -W, --word-regexp=REGEXP       use REGEXP to match each keyword
      -b, --break-file=FILE          word break characters in this FILE
      -f, --ignore-case              fold lower case to upper case for sorting
      -g, --gap-size=NUMBER          gap size in columns between output fields
      -i, --ignore-file=FILE         read ignore word list from FILE
      -o, --only-file=FILE           read only word list from this FILE
vi:   -W, --word-regexp=REGEXP       dùng REGEXP để tương ứng mỗi từ khóa
      -b, --break-file=FILE          ký tự phá vỡ từ trong FILE này
      -f, --ignore-case              đưa chữ thường thành hoa để sắp xếp
      -g, --gap-size=NUMBER          kích thước chỗ trống trong các cột giữa các vùng kết quả
      -i, --ignore-file=FILE         đọc danh sách từ lờ đi từ FILE
      -o, --only-file=FILE           chỉ đọc danh sách từ từ FILE này

en:   -a                     change only the access time
      -c, --no-create        do not create any files
      -d, --date=STRING      parse STRING and use it instead of current time
      -f                     (ignored)
      -m                     change only the modification time
vi:   -a                     chỉ thay đổi thời gian truy cập
      -c, --no-create        không tạo bất kỳ tập tin nào
      -d, --date=STRING      phân tích STRING và dùng nó thay cho thời gian hiện thời
      -f                     (bị lờ đi)
      -m                     chỉ thay đổi thời gian sửa đổi

en:   -a, --across      print columns across rather than down, used together
                        with -COLUMN
      -c, --show-control-chars
                        use hat notation (^G) and octal backslash notation
      -d, --double-space
                        double space the output
vi:   -a, --across      in các cột bắt chéo nhau thay vì in xuống, sử dụng
                        cùng với -CỘT
      -c, --show-control-chars
                        dùng ký hiệu mũ (^G) và hệ tám gạch ngược
      -d, --double-space
                        nhân đôi khoảng trắng trong kết quả

en:   -a, --all                  do not ignore entries starting with .
      -A, --almost-all           do not list implied . and ..
          --author               with -l, print the author of each file
      -b, --escape               print octal escapes for nongraphic characters
vi:   -a, --all                  liệt kê cả các mục bắt đầu với .
      -A, --almost-all           không liệt kê . và ..
          --author               với -l, in ra chủ sở hữu của mỗi tập tin
      -b, --escape               in ra thoát hệ tám cho các ký tự không phải đồ thị

en:   -a, --all             write counts for all files, not just directories
          --apparent-size   print apparent sizes, rather than disk usage; although
                              the apparent size is usually smaller, it may be
                              larger due to holes in (`sparse') files, internal
                              fragmentation, indirect blocks, and the like
      -B, --block-size=SIZE use SIZE-byte blocks
      -b, --bytes           equivalent to `--apparent-size --block-size=1'
      -c, --total           produce a grand total
      -D, --dereference-args  dereference FILEs that are symbolic links
vi:   -a, --all             ghi số đếm cho mọi tập tin, không chỉ thư mục
          --apparent-size   in ra kích thước hiển thị, thay cho sử dụng đĩa; mặc dù
                              kích thước hiển thị thường nhỏ hơn, đôi khi nó
                              lớn hơn do các lỗ hổng trong (`sparse') tập tin,
                              sự phân mảnh, khối nhiều mảnh, và tương tự
      -B, --block-size=SIZE dùng khối kích thước SIZE-byte
      -b, --bytes           tương đương `--apparent-size --block-size=1'
      -c, --total           đưa ra một tổng lớn
      -D, --dereference-args  không liên kết TẬPTIN là liên kết mềm

en:   -a, --all        convert all blanks, instead of just initial blanks
          --first-only convert only leading sequences of blanks (overrides -a)
      -t, --tabs=N     have tabs N characters apart instead of 8 (enables -a)
      -t, --tabs=LIST  use comma separated LIST of tab positions (enables -a)
vi:   -a, --all        chuyển đổi mọi khoảng trắng, thay vì chỉ những khoảng trắng đầu tiên
          --first-only chỉ chuyển đổi những chuỗi khoảng trắng đầu tiên (ghi chèn -a)
      -t, --tabs=N     tab có N ký tự thay vì 8 (bật dùng -a)
      -t, --tabs=LIST  dùng danh sách LIST các vị trí tab (bật -a)

en:   -a, --archive                same as -dpR
          --backup[=CONTROL]       make a backup of each existing destination file
      -b                           like --backup but does not accept an argument
          --copy-contents          copy contents of special files when recursive
      -d                           same as --no-dereference --preserve=link
vi:   -a, --archive                giống như -dpR
          --backup[=CONTROL]       tạo sao lưu cho mỗi tập tin đích
      -b                           giống --backup nhưng không chấp nhận một tham số
          --copy-contents          sao chép nội dung của tập tin đặc biệt khi đệ quy
      -d                           giống như --no-dereference --preserve=link

en:   -a, --suffix-length=N   use suffixes of length N (default %d)
      -b, --bytes=SIZE        put SIZE bytes per output file
      -C, --line-bytes=SIZE   put at most SIZE bytes of lines per output file
      -d, --numeric-suffixes  use numeric suffixes instead of alphabetic
      -l, --lines=NUMBER      put NUMBER lines per output file
vi:   -a, --suffix-length=N   sử dụng các đuôi với chiều dài N (mặc định %d)
      -b, --bytes=SIZE        đặt SIZE byte cho mỗi tập tin tạo ra
      -C, --line-bytes=SIZE   đặt nhiều nhất SIZE byte của dòng cho mỗi tập tin
      -d, --numeric-suffixes  sử dụng đuôi là số thay cho chữ cái
      -l, --lines=NUMBER      đặt NUMBER dòng cho mỗi tập tin

en:   -b, --before             attach the separator before instead of after
      -r, --regex              interpret the separator as a regular expression
      -s, --separator=STRING   use STRING as the separator instead of newline
vi:   -b, --before             gắn ký tự phân chia trước thay vì sau
      -r, --regex              biên dịch ký tự phân chia như một biểu thức chính quy
      -s, --separator=STRING   dùng STRING làm ký tự phân chia thay cho dòng mới

en:   -b, --body-numbering=STYLE      use STYLE for numbering body lines
      -d, --section-delimiter=CC      use CC for separating logical pages
      -f, --footer-numbering=STYLE    use STYLE for numbering footer lines
vi:   -b, --body-numbering=STYLE      dùng STYLE để đánh số các dòng phần thân
      -d, --section-delimiter=CC      dùng CC để phân cách cách trang lôgíc
      -f, --footer-numbering=STYLE    dùng STYLE để đánh số các dòng phần chân

en:   -b, --bytes         count bytes rather than columns
      -s, --spaces        break at spaces
      -w, --width=WIDTH   use WIDTH columns instead of 80
vi:   -b, --bytes         đếm byte thay cho cột
      -s, --spaces        ngắt sau khoảng trắng
      -w, --width=WIDTH   dùng WIDTH cột thay cho 80

en:   -b, --bytes=LIST        select only these bytes
      -c, --characters=LIST   select only these characters
      -d, --delimiter=DELIM   use DELIM instead of TAB for field delimiter
vi:   -b, --bytes=LIST        chỉ chọn những byte này
      -c, --characters=LIST   chỉ chọn những ký tự này
      -d, --delimiter=DELIM   sử dụng DELIM làm phân cách thay cho TAB

en:   -b, --suffix-format=FORMAT use sprintf FORMAT instead of %02d
      -f, --prefix=PREFIX        use PREFIX instead of `xx'
      -k, --keep-files           do not remove output files on errors
vi:   -b, --suffix-format=FORMAT dùng sprintf FORMAT thay cho %02d
      -f, --prefix=PREFIX        dùng PREFIX thay cho `xx'
      -k, --keep-files           không xóa bỏ tập tin thu được khi có lỗi

en:   -c, --bytes=[-]N         print the first N bytes of each file;
                                 with the leading `-', print all but the last
                                 N bytes of each file
      -n, --lines=[-]N         print the first N lines instead of the first 10;
                                 with the leading `-', print all but the last
                                 N lines of each file
vi:   -c, --bytes=[-]N         in ra N byte đầu tiên của mỗi tập tin;
                                 khi có `-' ở đầu, in ra tất cả trừ N byte
                                 cuối cùng của mỗi tập tin
      -n, --lines=[-]N         in ra N dòng đầu tiên thay cho 10;
                                 khi có `-' ở đầu, in ra tất cả trừ N dòng
                                 cuối cùng của mỗi tập tin

en:   -c, --count           prefix lines by the number of occurrences
      -d, --repeated        only print duplicate lines
vi:   -c, --count           thêm vào trước các dòng số lần lặp lại của chúng
      -d, --repeated        chỉ in những dòng lặp lại

en:   -c, --crown-margin        preserve indentation of first two lines
      -p, --prefix=STRING       reformat only lines beginning with STRING,
                                  reattaching the prefix to reformatted lines
      -s, --split-only          split long lines, but do not refill
vi:   -c, --crown-margin        giữ thụt dòng của hai dòng đầu tiên
      -p, --prefix=STRING       chỉ định dạng lại những dòng bắt đầu với STRING,
                                  gán lại chuỗi prefix đó vào dòng sau khi định dạng xong
      -s, --split-only          chia những dòng dài, nhưng không nhập lại

en:   -d, --delimiters=LIST   reuse characters from LIST instead of TABs
      -s, --serial            paste one file at a time instead of in parallel
vi:   -d, --delimiters=LIST   sử dụng lại các ký tự từ LIST thay cho TAB
      -s, --serial            dán một dòng cho mỗi lần thay vì dán song song

en:   -e             enable interpretation of backslash escapes
      -E             disable interpretation of backslash escapes (default)
vi:   -e             dùng việc biên dịch ký tự thoát gạch chéo ngược
      -E             bỏ việc biên dịch ký tự thoát gạch chéo ngược (mặc định)

en:   -e             enable interpretation of backslash escapes (default)
      -E             disable interpretation of backslash escapes
vi:   -e             dùng việc biên dịch ký tự thoát gạch chéo ngược (mặc định)
      -E             không dùng việc biên dịch ký tự thoát gạch chéo ngược

en:   -f              omit the line of column headings in short format
      -w              omit the user's full name in short format
      -i              omit the user's full name and remote host in short format
      -q              omit the user's full name, remote host and idle time
                      in short format
vi:   -f              bỏ đi dòng chỉ tên cột trong dạng ngắn
      -w              bỏ đi tên đầy đủ của người dùng trong dạng ngắn
      -i              bỏ đi tên đầy đủ của người dùng và máy ở xa trong dạng ngắn
      -q              bỏ đi tên đầy đủ của người dùng, máy ởỡa và thời gian dừng
                      trong dạng ngắn

en:   -f   same as -t fF, select floats
      -i   same as -t dI, select decimal ints
      -l   same as -t dL, select decimal longs
      -o   same as -t o2, select octal 2-byte units
      -s   same as -t d2, select decimal 2-byte units
      -x   same as -t x2, select hexadecimal 2-byte units
vi:   -f   giống như -t fF, chọn sự trôi
      -i   giống như -t dI, chọn số nguyên hệ mười
      -l   giống như -t dL, chọn chiều dài hệ mười
      -o   giống như -t o2, chọn đơn vị 2 byte hệ tám
      -s   giống như -t d2, chọn đơn vị 2 byte hệ mười
      -x   giống như -t x2, chọn đơn vị 2 byte hệ mười sáu

en:   -f FILE     FILE exists and is a regular file
      -g FILE     FILE exists and is set-group-ID
      -G FILE     FILE exists and is owned by the effective group ID
      -h FILE     FILE exists and is a symbolic link (same as -L)
      -k FILE     FILE exists and has its sticky bit set
vi:   -f TẬPTIN     TẬPTIN tồn tại và là một tập tin thông thường
      -g TẬPTIN     TẬPTIN tồn tại và có đặt ID nhóm
      -G TẬPTIN     TẬPTIN tồn tại và sở hữu bởi ID nhóm hoạt động
      -h TẬPTIN     TẬPTIN tồn tại và là một liên kết mềm (giống như -L)
      -k TẬPTIN     TẬPTIN tồn tại và có đặc bit dính sticky

en:   -f, --fields=LIST       select only these fields;  also print any line
                                that contains no delimiter character, unless
                                the -s option is specified
      -n                      (ignored)
vi:   -f, --fields=LIST       chỉ chọn những vùng này,  đồng thời in mọi
                                dòng không có ký tự phân cách, trừ khi đưa
                                ra tùy chọn -s
      -n                      (bị lờ đi)

en:   -f, --follow[={name|descriptor}]
                               output appended data as the file grows;
                               -f, --follow, and --follow=descriptor are
                               equivalent
      -F                       same as --follow=name --retry
vi:   -f, --follow[={name|descriptor}]
                               in ra dữ liệu đang thêm vào cuối tập tin;
                               -f, --follow, và --follow=descriptor là
                               tương đương
      -F                       giống như --follow=name --retry

en:   -f, --force    change permissions to allow writing if necessary
      -n, --iterations=N  Overwrite N times instead of the default (%d)
      -s, --size=N   shred this many bytes (suffixes like K, M, G accepted)
vi:   -f, --force    thay đổi quyền hạn để cho phép ghi nhớ nếu cần thiết
      -n, --iterations=N  Ghi chèn N lần thay vì mặc định (%d)
      -s, --size=N   shred số byte này (chấp nhận các hậu tố K, M, G)

en:   -f, --silent, --quiet   suppress most error messages
      -v, --verbose           output a diagnostic for every file processed
          --reference=RFILE   use RFILE's mode instead of MODE values
      -R, --recursive         change files and directories recursively
vi:   -f, --silent, --quiet   bỏ qua phần lớn các thông báo lỗi
      -v, --verbose           đưa ra thông tin chuẩn đoán cho mọi tập tin
          --reference=RFILE   dùng chế độ của RFILE thay cho CHẾĐỘ
      -R, --recursive         thực hiện đệ quy trên tập tin và thư mục

en:   -f, --silent, --quiet  suppress most error messages
          --reference=RFILE  use RFILE's group rather than the specifying
                             GROUP value
      -R, --recursive        operate on files and directories recursively
      -v, --verbose          output a diagnostic for every file processed
vi:   -f, --silent, --quiet  bỏ qua phần lớn các thông báo lỗi
          --reference=RFILE  sử dụng nhóm của RFILE thay cho giá trị
                             NHÓM chỉ ra
      -R, --recursive        thực hiện đệ quy trên tập tin và thư mục
      -v, --verbose          đưa ra thông tin chuẩn đoán cho mọi tập tin

en:   -f, --silent, --quiet  suppress most error messages
          --reference=RFILE  use RFILE's owner and group rather than
                             the specifying OWNER:GROUP values
      -R, --recursive        operate on files and directories recursively
      -v, --verbose          output a diagnostic for every file processed
vi:   -f, --silent, --quiet  bỏ qua phần lớn các thông báo lỗi
          --reference=RFILE  dùng chủ sở hữu và nhóm của RFILE thay
                             cho giá trị CHỦSỞHỮU:NHÓM chỉ ra
      -R, --recursive         thực hiện đệ quy trên tập tin và thư mục
      -v, --verbose           đưa ra thông tin chuẩn đoán cho mọi tập tin

en:   -g                         like -l, but do not list owner
      -G, --no-group             like -l, but do not list group
      -h, --human-readable       with -l, print sizes in human readable format
                                   (e.g., 1K 234M 2G)
          --si                   likewise, but use powers of 1000 not 1024
      -H, --dereference-command-line
                                 follow symbolic links listed on the command line
          --dereference-command-line-symlink-to-dir
                                 follow each command line symbolic link
                                 that points to a directory
          --hide=PATTERN         do not list implied entries matching shell PATTERN
                                   (overridden by -a or -A)
vi:   -g                         giống -l, nhưng không liệt kê chủ sở hữu
      -G, --no-group             giống -l, nhưng không liệt kê nhóm
      -h, --human-readable       với -l, in kích thước ở dạng dễ đọc
                                   (v.d., 1K 234M 2G)
          --si                   giống trên, nhưng dùng bội số 1000 thay vì 1024
      -H, --dereference-command-line
                                 đi theo liên kết mềm liệt kê trên dòng lệnh
          --dereference-command-line-symlink-to-dir
                                 đi theo mỗi liên kết mềm trên dòng lệnh
                                 chỉ tới một thư mục
          --hide=PATTERN         không liệt kê những mục tương ứng với PATTERN của shell
                                   (ghi chèn bởi -a hoặc -A)

en:   -g, --general-numeric-sort  compare according to general numerical value
      -i, --ignore-nonprinting    consider only printable characters
      -M, --month-sort            compare (unknown) < `JAN' < ... < `DEC'
      -n, --numeric-sort          compare according to string numerical value
      -r, --reverse               reverse the result of comparisons
vi:   -g, --general-numeric-sort  so sánh theo giá trị số nói chung
      -i, --ignore-nonprinting    coi như chỉ dùng các ký tự có thể in
      -M, --month-sort            so sánh (không rõ) < `JAN' < ... < `DEC'
      -n, --numeric-sort          so sánh theo giá trị số của chuỗi
      -r, --reverse               đảo ngược kết quả so sánh

en:   -h HEADER, --header=HEADER
                        use a centered HEADER instead of filename in page header,
                        -h "" prints a blank line, don't use -h""
      -i[CHAR[WIDTH]], --output-tabs[=CHAR[WIDTH]]
                        replace spaces with CHARs (TABs) to tab WIDTH (8)
      -J, --join-lines  merge full lines, turns off -W line truncation, no column
                        alignment, --sep-string[=STRING] sets separators
vi:   -h HEADER, --header=HEADER
                        dùng một HEADER ở giữa thay cho tên tập tin trong phần đầu trang,
                        -h "" in một dòng trắng, đừng sử dụng -h""
      -i[CHAR[WIDTH]], --output-tabs[=CHAR[WIDTH]]
                        thay thế khoảng trắng với các CHAR (TAB) thành tab WIDTH (8)
      -J, --join-lines  nhập các dòng đầy đủ, tắt bỏ cắt dòng -W, không sắp hàng
                        các cột, --sep-string[=STRING] đặt ký tự phân chia

en:   -h, --header-numbering=STYLE    use STYLE for numbering header lines
      -i, --page-increment=NUMBER     line number increment at each line
      -l, --join-blank-lines=NUMBER   group of NUMBER empty lines counted as one
      -n, --number-format=FORMAT      insert line numbers according to FORMAT
      -p, --no-renumber               do not reset line numbers at logical pages
      -s, --number-separator=STRING   add STRING after (possible) line number
vi:   -h, --header-numbering=STYLE    dùng STYLE để đánh số các dòng phần đầu
      -i, --page-increment=NUMBER     độ tăng số thứ tự dòng
      -l, --join-blank-lines=NUMBER   coi và đếm NUMBER dòng rỗng như một dòng
      -n, --number-format=FORMAT      chèn số thứ tự dòng theo FORMAT
      -p, --no-renumber               không đặt lại số thứ tự dòng tại trang lôgíc
      -s, --number-separator=STRING   thêm STRING vào sau (có thể) số thứ tự dòng

en:   -h, --no-dereference   affect each symbolic link instead of any referenced
                             file (useful only on systems that can change the
                             ownership of a symlink)
vi:   -h, --no-dereference   ảnh hưởng liên kết mềm chứ không ảnh hưởng tập tin
                             đích (chỉ có tác dụng trên hệ thống có thể thay đổi
                             quyền sở hữu của một liên kết mềm)

en:   -i, --ignore-case ignore differences in case when comparing fields
      -j FIELD          equivalent to `-1 FIELD -2 FIELD'
      -o FORMAT         obey FORMAT while constructing output line
      -t CHAR           use CHAR as input and output field separator
vi:   -i, --ignore-case lờ đi sự khác nhau về kiểu chữ khi so sánh các vùng
      -j FIELD          tương đương với `-1 FIELD -2 FIELD'
      -o FORMAT         tuân theo FORMAT khi tạo ra dòng kết quả
      -t CHAR           dùng CHAR làm ký tự phân chia vùng đưa vào và kết quả ra

en:   -i, --initial       do not convert tabs after non blanks
      -t, --tabs=NUMBER   have tabs NUMBER characters apart, not 8
vi:   -i, --initial       không chuyển đổi tab khi phía trước không phải trống
      -t, --tabs=NUMBER   dùng NUMBER cho số ký tự của tab, không phải 8

en:   -i, --inodes          list inode information instead of block usage
      -k                    like --block-size=1K
      -l, --local           limit listing to local file systems
          --no-sync         do not invoke sync before getting usage info (default)
vi:   -i, --inodes          liên kê thông tin về inode thay cho sử dụng khối
      -k                    giống như --block-size=1K
      -l, --local           chỉ liệt kê hệ thống tập tin trên máy
          --no-sync         không gọi sync trước khi lấy thông tin sử dụng (mặc định)

en:   -l                         use a long listing format
      -L, --dereference          when showing file information for a symbolic
                                   link, show information for the file the link
                                   references rather than for the link itself
      -m                         fill width with a comma separated list of entries
vi:   -l                         dùng dạng danh sách dài
      -L, --dereference          khi hiển thị thông tin cho một liên kết mềm,
                                   hiển thị thông tin cho tập tin mà liên kết chỉ đến
                                   thay cho bản thân liên kết
      -m                         liệt kê liền nhau các mục, cách nhau bởi dấu phẩy

en:   -l PAGE_LENGTH, --length=PAGE_LENGTH
                        set the page length to PAGE_LENGTH (66) lines
                        (default number of lines of text 56, and with -F 63)
      -m, --merge       print all files in parallel, one in each column,
                        truncate lines, but join lines of full length with -J
vi:   -l PAGE_LENGTH, --length=PAGE_LENGTH
                        đặt chiều dài trang thành PAGE_LENGTH (66) dòng
                        (số dòng mặc định của văn bản là 56, và với -F 63)
      -m, --merge       in song song tất cả các tập tin, mỗi tập tin trên một cột
                        cắt các dòng, nhưng nhập các dòng có chiều dài đầy đủ với -J

en:   -m, --mode=MODE   set permission mode (as in chmod), not a=rw - umask
vi:   -m, --mode=MODE   đặt quyền hạn (giống như chmod), thay cho a=rw - umask

en:   -m, --mode=MODE   set permission mode (as in chmod), not rwxrwxrwx - umask
      -p, --parents     no error if existing, make parent directories as needed
      -v, --verbose     print a message for each created directory
vi:   -m, --mode=MODE   đặt quyền hạn (giống như chmod), thay cho rwxrwxrwx - umask
      -p, --parents     không đưa ra lỗi nếu có, tạo thư mục mẹ khi cần thiết
      -v, --verbose     in ra thông báo mỗi khi tạo một thư mục

en:   -n, --digits=DIGITS        use specified number of digits instead of 2
      -s, --quiet, --silent      do not print counts of output file sizes
      -z, --elide-empty-files    remove empty output files
vi:   -n, --digits=DIGITS        dùng số chữ số DIGITS thay cho  2
      -s, --quiet, --silent      không in ra kích thước theo byte của mỗi phần
      -z, --elide-empty-files    xóa bỏ tập tin thu được rỗng

en:   -n, --lines=N            output the last N lines, instead of the last %d
          --max-unchanged-stats=N
                               with --follow=name, reopen a FILE which has not
                               changed size after N (default %d) iterations
                               to see if it has been unlinked or renamed
                               (this is the usual case of rotated log files)
vi:   -n, --lines=N            đưa ra N dòng cuối cùng, thay vì %d cuối cùng
          --max-unchanged-stats=N
                               với --follow=name, mở lại một TẬPTIN không có
                               kích thước thay đổi sau N (mặc định %d) lặp lại
                               để xem nó có bị bỏ liên kết hay đổi tên không
                               (đây thường là trường hợp các tập tin bản ghi đã quay vòng)

en:   -n, --no-dereference        treat destination that is a symlink to a
                                    directory as if it were a normal file
      -i, --interactive           prompt whether to remove destinations
      -s, --symbolic              make symbolic links instead of hard links
vi:   -n, --no-dereference        coi nơi đến là liên kết mềm tới thư mục
                                    như khi nó là một tập tin thông thường
      -i, --interactive           hỏi khi xóa bỏ tập tin ở nơi đến
      -s, --symbolic              tạo liên kết mềm thay vì liên kết cứng

en:   -n[SEP[DIGITS]], --number-lines[=SEP[DIGITS]]
                        number lines, use DIGITS (5) digits, then SEP (TAB),
                        default counting starts with 1st line of input file
      -N NUMBER, --first-line-number=NUMBER
                        start counting with NUMBER at 1st line of first
                        page printed (see +FIRST_PAGE)
vi:   -n[SEP[DIGITS]], --number-lines[=SEP[DIGITS]]
                        đánh số dòng, sử dụng DIGITS (5) chữ số, sau đó SEP (TAB),
                        mặc định đếm bắt đầu từ dòng thứ nhất của tập tin nhập vào
      -N NUMBER, --first-line-number=NUMBER
                        bắt đầu đếm với NUMBER tại dòng thứ nhất của
                        trang in đầu tiên (xem +FIRST_PAGE)

en:   -o MARGIN, --indent=MARGIN
                        offset each line with MARGIN (zero) spaces, do not
                        affect -w or -W, MARGIN will be added to PAGE_WIDTH
      -r, --no-file-warnings
                        omit warning when a file cannot be opened
vi:   -o MARGIN, --indent=MARGIN
                        thụt mỗi dòng với MARGIN (zero) khoảng trắng, không ảnh
                        hưởng -w hoặc -W, MARGIN sẽ được thêm vào PAGE_WIDTH
      -r, --no-file-warnings
                        bỏ đi cảnh báo khi không mở được một tập tin

en:   -p, --preserve-timestamps   apply access/modification times of SOURCE files
                            to corresponding destination files
      -s, --strip         strip symbol tables
      -S, --suffix=SUFFIX override the usual backup suffix
      -t, --target-directory=DIRECTORY  copy all SOURCE arguments into DIRECTORY
      -T, --no-target-directory  treat DEST as a normal file
      -v, --verbose       print the name of each directory as it is created
vi:   -p, --preserve-timestamps   áp dụng thời gian truy cập/sửa đổi cho các tập tin NGUỒN
                            tới các tập tin đích tương ứng
      -s, --strip         cắt bỏ bảng ký tự
      -S, --suffix=SUFFIX ghi chèn đuôi thường dùng để sao lưu
      -t, --target-directory=DIRECTORY  sao chép mọi tham số NGUỒN vào THƯMỤC
      -T, --no-target-directory  coi ĐÍCH như một tập tin thông thường
      -v, --verbose       in ra tên của mỗi thư mục khi tạo ra chúng

en:   -q, --count       all login names and number of users logged on
      -r, --runlevel    print current runlevel
      -s, --short       print only name, line, and time (default)
      -t, --time        print last system clock change
vi:   -q, --count       mọi tên đăng nhập và số người dùng đã đăng nhập
      -r, --runlevel    in mức độ chạy runlevel hiện thời
      -s, --short       chỉ in tên, dòng và thời gian (mặc định)
      -t, --time        in thay đổi đồng hồ hệ thống cuối cùng

en:   -q, --hide-control-chars   print ? instead of non graphic characters
          --show-control-chars   show non graphic characters as-is (default
                                 unless program is `ls' and output is a terminal)
      -Q, --quote-name           enclose entry names in double quotes
          --quoting-style=WORD   use quoting style WORD for entry names:
                                   literal, locale, shell, shell-always, c, escape
vi:   -q, --hide-control-chars   in dấu ? thay cho các ký tự không phải đồ họa
          --show-control-chars   hiển thị các ký tự không phải đồ họa như chúng
                                 có (mặc định trừ khi chương trình là `ls' và đầu ra là terminal)
      -Q, --quote-name           đặt tên các mục trong ngoặc kép
          --quoting-style=WORD   dùng dạng ngoặc WORD cho tên các mục:
                                   literal, locale, shell, shell-always, c, escape

en:   -q, --quiet, --silent    never print headers giving file names
      -v, --verbose            always print headers giving file names
vi:   -q, --quiet, --silent    không in ra phần đầu cho biết tên tập tin
      -v, --verbose            luôn luôn in ra phần đầu cho biết tên tập tin

en:   -r, --reference=FILE   use this file's times instead of current time
      -t STAMP               use [[CC]YY]MMDDhhmm[.ss] instead of current time
      --time=WORD            change the specified time:
                               WORD is access, atime, or use: equivalent to -a
                               WORD is modify or mtime: equivalent to -m
vi:   -r, --reference=FILE   dùng thời gian của tập tin này thay cho thời gian hiện thời
      -t STAMP               dùng [[CC]YY]MMDDhhmm[.ss] thay cho thời gian hiện thời
      --time=WORD            thay đổi thời gian chỉ ra:
                               WORD là access, atime, hoặc use: tương đương với -a
                               WORD là modify hoặc mtime: tương đương với -m

en:   -r, --references               first field of each line is a reference
      -t, --typeset-mode               - not implemented -
      -w, --width=NUMBER             output width in columns, reference excluded
vi:   -r, --references               vùng đầu tiên của mỗi dòng là một sự tham khảo
      -t, --typeset-mode               - chưa phát triển -
      -w, --width=NUMBER             chiều dài kết quả trong cột, bỏ đi sự tham khảo

en:   -r, --reverse              reverse order while sorting
      -R, --recursive            list subdirectories recursively
      -s, --size                 with -l, print size of each file, in blocks
vi:   -r, --reverse              đảo ngược thứ tự khi sắp xếp
      -R, --recursive            liệt kê đệ quy thư mục
      -s, --size                 với -l, in kích thước của mỗi tập tin, theo khối

en:   -s, --only-delimited    do not print lines not containing delimiters
          --output-delimiter=STRING  use STRING as the output delimiter
                                the default is to use the input delimiter
vi:   -s, --only-delimited    không in ra những dòng không có ký tự phân cách
          --output-delimiter=STRING  dùng STRING là ký tự phân cách cho
                                kết quả in ra. Mặc định là ký tự phân cách đầu vào

en:   -s, --signal=SIGNAL, -SIGNAL
                       specify the name or number of the signal to be sent
      -l, --list       list signal names, or convert signal names to/from numbers
      -t, --table      print a table of signal information
vi:   -s, --signal=TÍNHIỆU, -TÍNHIỆU
                       chỉ ra tên hoặc số của tín hiệu cần gửi
      -l, --list       liệt kê tên các tín hiệu, hoặc chuyển đổi tên tín hiệu tới/từ các số
      -t, --table      in ra bảng thông tin về tín hiệu

en:   -s, --symbolic-link          make symbolic links instead of copying
      -S, --suffix=SUFFIX          override the usual backup suffix
      -t, --target-directory=DIRECTORY  copy all SOURCE arguments into DIRECTORY
      -T, --no-target-directory    treat DEST as a normal file
vi:   -s, --symbolic-link          tạo liên kết mềm thay cho việc sao chép
      -S, --suffix=SUFFIX          thay cho hậu tố thường dùng để sao lưu
      -t, --target-directory=DIRECTORY  sao chép mọi tham số NGUỒN vào THƯ MỤC
      -T, --no-target-directory    coi ĐÍCH là một tập tin thông thường

en:   -s[CHAR],--separator[=CHAR]
                        separate columns by a single character, default for CHAR
                        is the <TAB> character without -w and 'no char' with -w
                        -s[CHAR] turns off line truncation of all 3 column
                        options (-COLUMN|-a -COLUMN|-m) except -w is set
vi:   -s[CHAR],--separator[=CHAR]
                        phân chia các cột bằng một ký tự đơn, mặc định cho CHAR
                        là ký tự <TAB> không có -w và 'no char' với -w
                        -s[CHAR] bỏ việc cắt dòng của tất cả 3 tùy chọn cột
                        (-COLUMN|-a -COLUMN|-m) trừ khi đặt -w

en:   -t                       equivalent to -vT
      -T, --show-tabs          display TAB characters as ^I
      -u                       (ignored)
      -v, --show-nonprinting   use ^ and M- notation, except for LFD and TAB
vi:   -t                       tương đương với -vT
      -T, --show-tabs          hiển thị ký tự TAB ở dạng ^I
      -u                       (bị bỏ qua)
      -v, --show-nonprinting   dùng ký hiệu ^ và M- cho LFD và TAB

en:   -t, --tabs=LIST     use comma separated list of explicit tab positions
vi:   -t, --tabs=LIST     dùng danh sách các vị trí chính xác của tab (phân cách bởi dấu phẩy)

en:   -t, --tagged-paragraph    indentation of first line different from second
      -u, --uniform-spacing     one space between words, two after sentences
      -w, --width=WIDTH         maximum line width (default of 75 columns)
vi:   -t, --tagged-paragraph    thụt dòng đầu tiên khác với dòng thứ hai
      -u, --uniform-spacing     một khoảng trống giữa các từ, hai giữa các câu
      -w, --width=WIDTH         chiều dài dòng lớn nhất (mặc định là 75 cột)

en:   -t, --target-directory=DIRECTORY  move all SOURCE arguments into DIRECTORY
      -T, --no-target-directory    treat DEST as a normal file
      -u, --update                 move only when the SOURCE file is newer
                                     than the destination file or when the
                                     destination file is missing
      -v, --verbose                explain what is being done
vi:   -t, --target-directory=DIRECTORY  di chuyển mọi tham số NGUỒN vào DIRECTORY
      -T, --no-target-directory    coi ĐÍCH như một tập tin thông thường
      -u, --update                 chỉ di chuyển khi tập tin NGUỒN mới hơn
                                     tập tin ở nơi đến hoặc khi không có tập tin
                                     tập tin ở nơi đến
      -v, --verbose                nói rõ về những gì đang xảy ra

en:   -u                         with -lt: sort by, and show, access time
                                   with -l: show access time and sort by name
                                   otherwise: sort by access time
      -U                         do not sort; list entries in directory order
      -v                         sort by version
vi:   -u                         với -lt: sắp xếp và hiển thị theo thời gian truy cập
                                   với -l: hiển thị thời gian truy cập và sắp xếp theo tên
                                   nếu không: sắp xếp theo thời gian truy cập
      -U                         không sắp xếp; liệt kê các mục theo thứ bậc của thư mục
      -v                         sắp xếp theo phiên bản

en:   -u, --remove   truncate and remove file after overwriting
      -v, --verbose  show progress
      -x, --exact    do not round file sizes up to the next full block;
                       this is the default for non-regular files
      -z, --zero     add a final overwrite with zeros to hide shredding
vi:   -u, --remove   cắt xén và xóa bỏ tập tin sau khi ghi chèn
      -v, --verbose  hiển thị tiến trình
      -x, --exact    không làm tròn kích thước tập tin đến khối đầy tiếp theo;
                       đây là mặc định cho các tập tin không thông thường
      -z, --zero     thêm một lần ghi chèn bằng các số 0 để giấu việc dùng shred

en:   -u, --update                 copy only when the SOURCE file is newer
                                     than the destination file or when the
                                     destination file is missing
      -v, --verbose                explain what is being done
      -x, --one-file-system        stay on this file system
vi:   -u, --update                 chỉ sao chép nếu tập tin NGUỒN mới hơn
                                     tập tin đích đến hoặc khi thiếu tập tin đích
                                     đến
      -v, --verbose                cho biết cụ thể những gì đã thực hiện
      -x, --one-file-system        chỉ thực hiện trên hệ thống tập tin này

en:   -v FILENUM        like -a FILENUM, but suppress joined output lines
      -1 FIELD          join on this FIELD of file 1
      -2 FIELD          join on this FIELD of file 2
vi:   -v FILENUM        giống như -a FILENUM, nhưng bỏ đi các dòng đã nhập với nhau
      -1 FIELD          nhập dòng trên FIELD này của tập tin 1
      -2 FIELD          nhập dòng trên FIELD này của tập tin 2

en:   -v, --first-page=NUMBER         first line number on each logical page
      -w, --number-width=NUMBER       use NUMBER columns for line numbers
vi:   -v, --first-page=NUMBER         số thứ tự của dòng đầu tiên trên mỗi trang lôgíc
      -w, --number-width=NUMBER       dùng NUMBER cột cho số thứ tự dòng

en:   -w, --check-chars=N   compare no more than N characters in lines
vi:   -w, --check-chars=N   không so sánh nhiều hơn N ký tự trên dòng

en:   -w, --width=COLS           assume screen width instead of current value
      -x                         list entries by lines instead of by columns
      -X                         sort alphabetically by entry extension
      -1                         list one file per line
vi:   -w, --width=COLS           áp dụng chiều rộng màn hình thay vì giá trị hiện thờ
      -x                         liệt kê các mục theo dòng thay vì theo cột
      -X                         sắp xếp phần mở rộng các mục theo bảng chữ cái
      -1                         liệt kê một mục trên mỗi dòng

en:   -x, --one-file-system  skip directories on different file systems
      -X FILE, --exclude-from=FILE  Exclude files that match any pattern in FILE.
          --exclude=PATTERN Exclude files that match PATTERN.
          --max-depth=N     print the total for a directory (or file, with --all)
                              only if it is N or fewer levels below the command
                              line argument;  --max-depth=0 is the same as
                              --summarize
vi:   -x, --one-file-system  bỏ qua thư mục trên hệ thống tập tin khác
      -X FILE, --exclude-from=FILE  Bỏ những tập tin tương ứng với mẫu trong FILE.
          --exclude=PATTERN Bỏ những tập tin tương ứng PATTERN.
          --max-depth=N     in ra tổng số cho một thư mục (hoặc tập tin, với --all)
                              chỉ nếu N hoặc vài bậc dưới tham tham số dòng
                              lệnh;  --max-depth=0 là tương tự như
                              --summarize

en:   -z, --zero-terminated     end lines with 0 byte, not newline
vi:   -z, --zero-terminated     kết thúc dòng với 0 byte, thay cho dòng mới

en:   [:graph:]       all printable characters, not including space
      [:lower:]       all lower case letters
      [:print:]       all printable characters, including space
      [:punct:]       all punctuation characters
      [:space:]       all horizontal or vertical whitespace
      [:upper:]       all upper case letters
      [:xdigit:]      all hexadecimal digits
      [=CHAR=]        all characters which are equivalent to CHAR
vi:   [:graph:]       mọi ký tự có thể in, trừ khoảng trắng
      [:lower:]       mọi chữ cái viết thường
      [:print:]       mọi ký tự có thể in gồm cả khoảng trắng
      [:punct:]       mọi ký tự chấm câu
      [:space:]       mọi khoảng trắng nằm ngang hoặc đứng
      [:upper:]       mọi chữ cái viết hoa
      [:xdigit:]      mọi chữ số hệ mười sau
      [=CHAR=]        mọi ký tự tương đương với CHAR

en:   \a      alert (BEL)
      \b      backspace
      \c      produce no further output
      \f      form feed
vi:   \a      chuông báo (BEL)
      \b      backspace
      \c      không có kết quả ở sau
      \f      thụt dòng

en:   \c     suppress trailing newline
      \f     form feed
      \n     new line
      \r     carriage return
      \t     horizontal tab
      \v     vertical tab
vi:   \c     bỏ đi ký tự dòng mới
      \f     thụt dòng
      \n     dòng mới
      \r     dấu enter
      \t     tab ngang
      \v     tab dọc

en:   \n      new line
      \r      carriage return
      \t      horizontal tab
      \v      vertical tab
vi:   \n     dòng mới
      \r     dấu enter
      \t     tab ngang
      \v     tab dọc

en:   \v              vertical tab
      CHAR1-CHAR2     all characters from CHAR1 to CHAR2 in ascending order
      [CHAR*]         in SET2, copies of CHAR until length of SET1
      [CHAR*REPEAT]   REPEAT copies of CHAR, REPEAT octal if starting with 0
      [:alnum:]       all letters and digits
      [:alpha:]       all letters
      [:blank:]       all horizontal whitespace
      [:cntrl:]       all control characters
      [:digit:]       all digits
vi:   \v              tab đúng
      CHAR1-CHAR2     mọi ký tự từ CHAR1 tới CHAR2 theo thứ tự tăng dần
      [CHAR*]         trong KHỐI2, sao chéo CHAR tới chiều dài của KHỐI1
      [CHAR*REPEAT]   LẶP LẠI sao chép của CHAR, LẶP LẠI hệ tám nếu bằt đầu từ 0
      [:alnum:]       mọi chữ cái và chữ số
      [:alpha:]       mọi chữ cái
      [:blank:]       mọi khoảng trắng nằm ngang
      [:cntrl:]       mọi ký tự điều khiển
      [:digit:]       mọi chữ số

en:   \xHH    byte with hexadecimal value HH (1 to 2 digits)
      \uHHHH  Unicode (ISO/IEC 10646) character with hex value HHHH (4 digits)
      \UHHHHHHHH  Unicode character with hex value HHHHHHHH (8 digits)
vi:   \xHH    byte với giá trị hệ mười sáu HH (1 đến 2 chữ số)
      \uHHHH  ký tự Unicode (ISO/IEC 10646) với giá trị hex HHHH (4 chữ số)
      \UHHHHHHHH  ký tự Unicode với giá trị hex HHHHHHHH (8 chữ số)

en:   ascii     from EBCDIC to ASCII
      ebcdic    from ASCII to EBCDIC
      ibm       from ASCII to alternate EBCDIC
      block     pad newline-terminated records with spaces to cbs-size
      unblock   replace trailing spaces in cbs-size records with newline
      lcase     change upper case to lower case
vi:   ascii     từ EBCDIC tới ASCII
      ebcdic    từ ASCII tới EBCDIC
      ibm       từ ASCII tới EBCDIC tương đương
      block     thêm bản ghi dừng dòng mới với khoảng trắng vào cbs
      unblock   thay thế khoảng trắng trong bản ghi cbs bằng dòng mới
      lcase     thay đổi chữ hoa thành chữ thường

en:   d[SIZE]    signed decimal, SIZE bytes per integer
      f[SIZE]    floating point, SIZE bytes per integer
      o[SIZE]    octal, SIZE bytes per integer
      u[SIZE]    unsigned decimal, SIZE bytes per integer
      x[SIZE]    hexadecimal, SIZE bytes per integer
vi:   d[SIZE]    số hệ mười đã ký, SIZE byte cho mỗi số nguyên
      f[SIZE]    điểm trôi, SIZE byte cho mỗi số nguyên
      o[SIZE]    hệ tám, SIZE byte cho mỗi số nguyên
      u[SIZE]    hệ mười chưa ký, SIZE byte cho mỗi số nguyên
      x[SIZE]    hệ mười sáu, SIZE byte cho mỗi số nguyên

en:   direct    use direct I/O for data
vi:   direct    sử dụng I/O thẳng cho dữ liệu

en:   dsync     use synchronized I/O for data
vi:   dsync     dùng I/O đã đồng bộ cho dữ liệu

en:   if=FILE         read from FILE instead of stdin
      iflag=FLAGS     read as per the comma separated symbol list
      obs=BYTES       write BYTES bytes at a time
      of=FILE         write to FILE instead of stdout
      oflag=FLAGS     write as per the comma separated symbol list
      seek=BLOCKS     skip BLOCKS obs-sized blocks at start of output
      skip=BLOCKS     skip BLOCKS ibs-sized blocks at start of input
      status=noxfer   suppress transfer statistics
vi:   if=FILE         đọc từ FILE thay cho đầu vào tiêu chuẩn stdin
      iflag=FLAGS     đọc như danh sách các ký tự phân cách bởi dấu phẩy
      obs=BYTES       ghi BYTES byte cùng một lúc
      of=FILE         ghi vào FILE thay cho đầu ra tiêu chuẩn stdout
      oflag=FLAGS     ghi như danh sách các ký tự phân cách bởi dấu phẩy
      seek=BLOCKS     bỏ qua BLOCKS khối với kích thước obs ở đầu đầu ra
      skip=BLOCKS     bỏ qua BLOCKS khối với kích thước ibs ở đầu đầu vào
      status=noxfer   bỏ đi thông kê truyền tải

en:   nocreat   do not create the output file
      excl      fail if the output file already exists
      notrunc   do not truncate the output file
      ucase     change lower case to upper case
      swab      swap every pair of input bytes
      noerror   continue after read errors
      sync      pad every input block with NULs to ibs-size; when used
                  with block or unblock, pad with spaces rather than NULs
      fdatasync physically write output file data before finishing
      fsync     likewise, but also write metadata
vi:   nocreat   không tạo tập tin kết quả
      excl      lỗi nếu tập tin kết quả đã có
      notrunc   không cắt ngắt tập tin kết quả
      ucase     thay đổi chữ thường thành chữ hoa
      swab      swap mọi cặp byte đưa vào
      noerror   tiếp tục sau khi đọc lỗi
      sync      thêm mọi khối đầu vào với NUL vào kích thước ibs; khi
                  sử dụng với block hoặc unblock, thêm bằng khoảng trắng
      fdatasync ghi dữ liệu tập tin kết quả lên đĩa trước khi thoát
      fsync     như trên, nhưng đồng thời ghi cả dữ liệu mêta

en:   noctty    do not assign controlling terminal from file
vi:   noctty    không ấn định terminal điều khiển từ tập tin

en:   nofollow  do not follow symlinks
vi:   nofollow  không đi theo liên kết mềm

en:   nonblock  use non-blocking I/O
vi:   nonblock  sử dụng I/O không khối

en:   none, off       never make backups (even if --backup is given)
      numbered, t     make numbered backups
      existing, nil   numbered if numbered backups exist, simple otherwise
      simple, never   always make simple backups
vi:   none, off       không bao giờ tạo sao lưu (dù đưa ra --backup)
      numbered, t     tạo các sao lưu đã đánh số
      existing, nil   đánh số nếu có sao lưu đánh số, nếu không thì như thông thường
      simple, never   luôn luôn tạo sao lưu thông thường

en:   sync      likewise, but also for metadata
vi:   sync      như trên, nhưng đồng thời cho cả dữ liệu mêta

en:  %2d:%02d%s  up
vi:  đã chạy  %2d:%02d%s

en:  %4s-blocks      Used Available Capacity
vi:     khối%4s      Dùng    Còn    Khả năng

en:  %4s-blocks      Used Available Use%%
vi:     khối%4s      Dùng    Còn   %%Dùng

en:  (backup: %s)
vi:  (sao lưu: %s)

en:  * [-]ctlecho    echo control characters in hat notation (`^c')
       [-]echo       echo input characters
     * [-]echoctl    same as [-]ctlecho
       [-]echoe      same as [-]crterase
       [-]echok      echo a newline after a kill character
vi:  * [-]ctlecho    đưa ra ký tự control ở dạng mũ (`^c')
       [-]echo       đưa ra ký tự nhập vào
     * [-]echoctl    giống như [-]ctlecho
       [-]echoe      giống như [-]crterase
       [-]echok      đưa ra một dòng mới sau khi diện ký tự

en:  * [-]echoke     same as [-]crtkill
       [-]echonl     echo newline even if not echoing other characters
     * [-]echoprt    echo erased characters backward, between `\' and '/'
       [-]icanon     enable erase, kill, werase, and rprnt special characters
       [-]iexten     enable non-POSIX special characters
vi:  * [-]echoke     giống như [-]crtkill
       [-]echonl     đưa ra một dòng mới thậm chí nếu không đưa ra ký tự khác
     * [-]echoprt    đưa ra ký tự xóa ngược lại, giữa `\' và '/'
       [-]icanon     bật dùng các ký tự đặc biệt xóa, diệt, werase, và rprnt
       [-]iexten     bật dùng các ký tự đặc biệt không phải POSIX

en:  * [-]iuclc      translate uppercase characters to lowercase
     * [-]ixany      let any character restart output, not only start character
       [-]ixoff      enable sending of start/stop characters
       [-]ixon       enable XON/XOFF flow control
       [-]parmrk     mark parity errors (with a 255-0-character sequence)
       [-]tandem     same as [-]ixoff
vi:  * [-]iuclc      chuyển ký tự viết hoa thành viết thường
     * [-]ixany      bất kỳ ký tự nào không chỉ ký tự khởi động cũng chạy lại đầu vào
       [-]ixoff      bật dùng việc gửi ký tự chạy/dừng
       [-]ixon       bật dùng điều khiển dòng XON/XOFF
       [-]parmrk     đánh dấu lỗi tương đương (với một chuỗi 255-0 ký tự)
       [-]tandem     giống như [-]ixoff

en:  * [-]iutf8      assume input characters are UTF-8 encoded
vi:  * [-]iutf8      coi như các ký tự đưa vào được mã hóa UTF-8

en:  * [-]ocrnl      translate carriage return to newline
     * [-]ofdel      use delete characters for fill instead of null characters
     * [-]ofill      use fill (padding) characters instead of timing for delays
     * [-]olcuc      translate lowercase characters to uppercase
     * [-]onlcr      translate newline to carriage return-newline
     * [-]onlret     newline performs a carriage return
vi:  * [-]ocrnl      chuyển return thành dòng mới
     * [-]ofdel      dùng các ký tự xóa để làm đầy thay cho các ký tự rỗng null
     * [-]ofill      dùng các ký tự làm đầy (độn thêm) thay cho thời gian trì hoãn
     * [-]olcuc      chuyển ký tự viết thường thành viết hoa
     * [-]onlcr      chuyển dòng mới thành return-dòng mới
     * [-]onlret     dòng mới tạo ra một return

en:  * [-]onocr      do not print carriage returns in the first column
       [-]opost      postprocess output
     * tabN          horizontal tab delay style, N in [0..3]
     * tabs          same as tab0
     * -tabs         same as tab3
     * vtN           vertical tab delay style, N in [0..1]
vi:  * [-]onocr      không in ra return trong cột đầu tiên
       [-]opost      đầu ra sau tiến trình
     * tabN          kiểu trì hoãn của tab ngang, N nằm trong [0..3]
     * tabs          giống như tab0
     * -tabs         giống như tab3
     * vtN           kiểu trì hoãn của tab dọc, N nằm trong [0..1]

en:  * eol2 CHAR     alternate CHAR for ending the line
       erase CHAR    CHAR will erase the last character typed
       intr CHAR     CHAR will send an interrupt signal
       kill CHAR     CHAR will erase the current line
vi:  * eol2 CHAR     dùng cả CHAR để kết thúc dòng
       erase CHAR    CHAR sẽ xóa ký tự cuối cùng gõ vào
       intr CHAR     CHAR sẽ gửi một tín hiệu gián đoạn
       kill CHAR     CHAR sẽ xóa dòng hiện thời

en:  * lnext CHAR    CHAR will enter the next character quoted
       quit CHAR     CHAR will send a quit signal
     * rprnt CHAR    CHAR will redraw the current line
       start CHAR    CHAR will restart the output after stopping it
vi:  * lnext CHAR    CHAR sẽ nhập ký tự tiếp theo trong ngoặc
       quit CHAR     CHAR sẽ gửi một tín hiệu thoát
     * rprnt CHAR    CHAR sẽ vẽ lại dòng hiện thời
       start CHAR    CHAR sẽ chạy lại kết quả sau khi dừng nó

en:  * rows N        tell the kernel that the terminal has N rows
     * size          print the number of rows and columns according to the kernel
       speed         print the terminal speed
       time N        with -icanon, set read timeout of N tenths of a second
vi:  * rows N        cho nhân biết terminal có N dòng
     * size          in ra số hàng và số cột theo thông tin của nhân
       speed         in ra tốc độ của terminal
       time N        với -icanon, đặt thời gian chờ đọc thành N thứ mười của một giây

en:  ??:????  up
vi:  đã chạy  ??:????

en:  Mounted on
vi:  Đã gắn trên

en:  groups=
vi:  nhóm=

en:  old
vi:  cũ

en:  on repetition %s
vi:  khi lặp lại %s

en: % 1% of memory, b 1, K 1024 (default), and so on for M, G, T, P, E, Z, Y.
    
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
    
    *** WARNING ***
    The locale specified by the environment affects sort order.
    Set LC_ALL=C to get the traditional sort order that uses
    native byte values.
vi: % 1% của bộ nhớ, b 1, K 1024 (mặc định), và tương tự cho M, G, T, P, E, Z, Y.
    
    Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc dữ liệu nhập vào.
    
    *** CẢNH BÁO ***
    Biến môi trường địa phương locale ảnh hưởng đến thứ tự sắp xếp.
    Đặt LC_ALL=C để dùng thứ tự sắp xếp truyền thống sử dụng
    giá trị byte gốc.

en: %.*s: invalid conversion specification
vi: %.*s: sai sự xác định chuyển đổi

en: %d: fmt="%s" width=%d
vi: %d: fmt="%s" chiều_rộng=%d

en: %ld day | %ld days
vi[0]: %ld ngày

en: %lu user | %lu users
vi[0]: %lu người dùng

en: %s -> %s (unbackup)
vi: %s -> %s (bỏ sao lưu)

en: %s and %s are the same file
vi: %s và %s chỉ là một tập tin

en: %s changed dev/ino
vi: %s đã thay đổi dev/ino

en: %s exists but is not a directory
vi: %s tồn tại nhưng không phải là một thư mục

en: %s has unknown file type
vi: %s có loại tập tin chưa biết đến

en: %s is too large
vi: %s là quá lớn

en: %s: %s is so large that it is not representable
vi: %s: %s quá lớn và không thể thực hiện

en: %s: %s:%s: disorder:
vi: %s: %s:%s: bỏ sắp xếp:

en: %s: FAILED open or read
vi: %s: mở hoặc đọc THẤT BẠI

en: %s: No such user
vi: %s: Không có người dùng này

en: %s: `}' is required in repeat count
vi: %s: yêu cầu `}' trong số đếm lặp lại

en: %s: binary operator expected
vi: %s: đã mong đợi toán tử nhị phân binary

en: %s: can make relative symbolic links only in current directory
vi: %s: chỉ tạo được liên kết mềm tương đối trong thư mục hiện thời

en: %s: cannot change nonblocking mode
vi: %s: không thay đổi được chế độ không khối

en: %s: cannot follow end of this type of file; giving up on this name
vi: %s: không thể đi theo cuối của dạng này của tập tin; đầu hàng với tên này

en: %s: cannot lseek back to original position
vi: %s: không thể lseek lại vị trí gốc

en: %s: cannot overwrite directory
vi: %s: không ghi chèn được thư mục

en: %s: cannot rewind
vi: %s: không thể tua lại

en: %s: cannot seek
vi: %s: không thể tìm

en: %s: cannot seek to end-relative offset %s
vi: %s: không thể tìm seek tới rìa tương đối với cuối %s

en: %s: cannot seek to offset %s
vi: %s: không thể tìm tới bộ %s

en: %s: cannot seek to relative offset %s
vi: %s: không thể tìm seek tới rìa tương đối %s

en: %s: cannot shred append-only file descriptor
vi: %s: không thể shred mô tả tập tin chỉ cho phép thêm vào

en: %s: closing delimiter `%c' missing
vi: %s: thiếu phân cách đóng `%c'

en: %s: couldn't reset non-blocking mode
vi: %s: không đặt lại được chế độ non-blocking

en: %s: count `%.*s' too large
vi: %s: số đếm `%.*s' quá lớn

en: %s: descend into directory %s?
vi: %s: đi vào thư mục %s?

en: %s: descend into write-protected directory %s?
vi: %s: đi vào thư mục đã bảo vệ khỏi ghi %s?

en: %s: equivalence class operand must be a single character
vi: %s: tham số lớp tương đương phải là một ký tự đơn

en: %s: error truncating
vi: %s: lỗi cắt xén

en: %s: error writing at offset %s
vi: %s: lỗi ghi tại bộ %s

en: %s: expected a numeric value
vi: %s: đã mong đợi một giá trị số

en: %s: failed to close
vi: %s: đóng thất bại

en: %s: failed to open for writing
vi: %s: mở để ghi thất bại

en: %s: failed to remove
vi: %s: xóa bỏ thất bại

en: %s: fcntl failed
vi: %s: fcntl thất bại

en: %s: fdatasync failed
vi: %s: fdatasync thất bại

en: %s: file has negative size
vi: %s: tập tin có kích thước âm

en: %s: file has shrunk too much
vi: %s: tập tin rút ngắt quá nhiều

en: %s: file too large
vi: %s: tập tin quá lớn

en: %s: file too long
vi: %s: tập tin quá dài

en: %s: file truncated
vi: %s: tập tin đã bị cắt bớt

en: %s: fstat failed
vi: %s: fstat thất bại

en: %s: fsync failed
vi: %s: fsync thất bại

en: %s: hard link not allowed for directory
vi: %s: không cho phép liên kết cứng tới thư mục

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- %c

en: %s: input contains a loop:
vi: %s: dữ liệu vào chứa một vòng lặp:

en: %s: input contains an odd number of tokens
vi: %s: dữ liệu vào chứa một số lẻ các dấu hiệu

en: %s: input file is output file
vi: %s: tập tin đầu vào là tập tin đầu ra

en: %s: integer expected after delimiter
vi: %s: chờ đợi một số nguyên sau phân cách

en: %s: invalid PID
vi: %s: sai PID

en: %s: invalid file size
vi: %s: sai kích thước tập tin

en: %s: invalid file type
vi: %s: sai dạng tập tin

en: %s: invalid maximum number of unchanged stats between opens
vi: %s: sai số trạng thái không thay đổi lớn nhất giữa các lần mở

en: %s: invalid number
vi: %s: số sai

en: %s: invalid number of bytes
vi: %s: số byte sai

en: %s: invalid number of lines
vi: %s: số dòng sai

en: %s: invalid number of passes
vi: %s: sai số lần thực hiện

en: %s: invalid number of seconds
vi: %s: sai số giây

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không đúng -- %c

en: %s: invalid pattern
vi: %s: mẫu pattern sai

en: %s: invalid process id
vi: %s: id của tiến trình không đúng

en: %s: invalid regular expression: %s
vi: %s: biểu thức chính quy không hợp lệ: %s

en: %s: invalid signal
vi: %s: tín hiệu không đúng

en: %s: invalid suffix length
vi: %s: sai chiều dài hậu tố

en: %s: line number must be greater than zero
vi: %s: số dòng phải lớn hơn không

en: %s: line number out of range
vi: %s: số dòng vượt quá giới hạn

en: %s: lseek failed
vi: %s: lseek thất bại

en: %s: multiple signals specified
vi: %s: đã chỉ ra nhiều tín hiệu

en: %s: no properly formatted %s checksum lines found
vi: %s: không tìm thấy dòng tổng kiểm tra %s với định dạng đúng

en: %s: no size information for this device
vi: %s: không có thông tin kích thước cho thiết bị này

en: %s: not listing already-listed directory
vi: %s: không liệt kê thư mục đã liệt kê

en: %s: number of bytes is too large
vi: %s: số byte quá lớn

en: %s: option `%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn `%c%s' không cho phép một tham số nào

en: %s: option `%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn `%s' không rõ ràng

en: %s: option `%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn `%s' không yêu cầu tham số

en: %s: option `--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn `--%s' không cho phép một tham số nào

en: %s: option `-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn `-W %s' không cho phép một tham số

en: %s: option `-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn `-W %s' không rõ ràng

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một tham số -- %c

en: %s: overwrite %s, overriding mode %04lo?
vi: %s: ghi chèn %s, ghi đè chế độ %04lo?

en: %s: overwrite %s?
vi: %s: ghi chèn %s?

en: %s: pass %lu/%lu (%s)...
vi: %s: thực hiện %lu/%lu (%s)...

en: %s: pass %lu/%lu (%s)...%s
vi: %s: thực hiện %lu/%lu (%s)...%s

en: %s: pass %lu/%lu (%s)...%s/%s %d%%
vi: %s: thực hiện %lu/%lu (%s)...%s/%s %d%%

en: %s: read error
vi: %s: lỗi đọc

en: %s: remove %s %s?
vi: %s: xóa bỏ %s %s?

en: %s: remove write-protected %s %s?
vi: %s: xóa bỏ %s đã bảo vệ khỏi ghi %s?

en: %s: removed
vi: %s: đã xóa bỏ

en: %s: removing
vi: %s: đang xóa bỏ

en: %s: renamed to %s
vi: %s: đã đổi tên thành %s

en: %s: replace %s?
vi: %s: thay thế %s?

en: %s: seek failed
vi: %s: tìm kiếm seek thất bại

en: %s: too many checksum lines
vi: %s: quá nhiều dòng tổng kiểm tra

en: %s: unable to determine maximum file name length
vi: %s: không nhận ra chiều dài tên tập tin lớn nhất

en: %s: unable to perform all requested operations
vi: %s: không thể thực hiện mọi thao tác yêu cầu

en: %s: unary operator expected
vi: %s: đã mong đợi toán tử đơn phân unary

en: %s: unrecognized option `%c%s'
vi: %s: tùy chọn không nhận ra `%c%s'

en: %s: unrecognized option `--%s'
vi: %s: tùy chọn không nhận ra `--%s'

en: %s: value not completely converted
vi: %s: giá trị chưa được chuyển đổi hoàn toàn

en: %s: warning: making a hard link to a symbolic link is not portable
vi: %s: cảnh báo: chưa thể tạo liên kết cứng tới một liên kết mềm

en: %s: write error
vi: %s: lỗi ghi nhớ

en: %s:%lu: invalid line;  missing second token
vi: %s:%lu: dòng sai;  thiếu dấu thứ hai

en: %s:%lu: unrecognized keyword %s
vi: %s:%lu: không nhận ra từ khóa %s

en: %scannot read table of mounted file systems
vi: %skhông đọc được bảng các hệ thông tập tin đã gắn

en: %s}: integer required between `{' and `}'
vi: %s}: yêu cầu số nguyên giữa `{' và `}'

en: ')' expected
vi: đã mong đợi ')'

en: ')' expected, found %s
vi: đã mong đợi ')', tìm thấy %s

en: * log-structured or journaled file systems, such as those supplied with
      AIX and Solaris (and JFS, ReiserFS, XFS, Ext3, etc.)
    
    * file systems that write redundant data and carry on even if some writes
      fail, such as RAID-based file systems
    
    * file systems that make snapshots, such as Network Appliance's NFS server
vi: * các hệ thống tập tin cấu trúc log hoặc journal, như những hệ thống của
      AIX và Solaris (và JFS, ReiserFS, XFS, Ext3, v.v...)
    
    * hệ thống tập tin ghi dữ liệu bổ sung và phục hồi khi có lỗi ghi nhớ
      như các hệ thống tập tin dựa trên RAID
    
    * hệ thống tập tin tạo snapshot, như của các máy chủ NFS Network Appliance

en: ,  load average: %.2f
vi: ,  tải trung bình: %.2f

en: , %g second, %s/s
     | , %g seconds, %s/s
vi[0]: , %g giây, %s/giây

en: --string without a number implies 3.  --width without a number
    implies 32.  By default, od uses -A o -t d2 -w 16.
vi: --string không kèm theo số ngầm hiểu là 3.  --width không kèm theo số
    ngầm hiểu là 32.  Theo mặc định, od sử dụng -A o -t d2 -w 16.

en: -R --dereference requires either -H or -L
vi: -R --dereference cần -H hoặc -L

en: -R -h requires -P
vi: -R -h yêu cầu -P

en: -ef does not accept -l
vi: -ef không chấp nhận -l

en: -nt does not accept -l
vi: -nt không chấp nhận -l

en: -ot does not accept -l
vi: -ot không chấp nhận -l

en: -s uses SET1 if not
    translating nor deleting; else squeezing uses SET2 and occurs after
    translation or deletion.
vi: -s dùng KHỐI1 nếu
    không chuyển đổi hoặc xóa; nếu không sự nén dùng KHỐI2 và xuất
    hiện sau sự chuyển đổi hoặc xóa.

en: <internal>
vi: <nội bộ>

en: ???? days ??:??,
vi: ???? ngày ??:??,

en: All arguments to long options are mandatory for short options.
vi: Mọi tham số cho tùy chọn dài cũng là tham số cho tùy chọn ngắn.

en: COMMENT
vi: CHÚTHÍCH

en: Call the link function to create a link named FILE2 to an existing FILE1.
vi: Gọi hàm số link để tạo liên kết có tên TẬPTIN2 tới một TẬPTIN1 đã có.

en: Call the unlink function to remove the specified FILE.
vi: Gọi hàm số unlink để xóa bỏ TẬPTIN chỉ ra.

en: Cannot combine --target-directory (-t) and --no-target-directory (-T)
vi: Không kết hợp được --target-directory (-t) và --no-target-directory (-T)

en: Cannot combine --target-directory and --no-target-directory
vi: Không thể kết hợp --target-directory và --no-target-directory

en: Cannot specify both printing across and printing in parallel.
vi: Không thể đồng thời in ra chéo nhau và in ra song song.

en: Cannot specify number of columns when printing in parallel.
vi: Không chỉ ra được số cột khi in ra song song.

en: Change the effective user id and group id to that of USER.
    
      -, -l, --login               make the shell a login shell
      -c, --commmand=COMMAND       pass a single COMMAND to the shell with -c
      -f, --fast                   pass -f to the shell (for csh or tcsh)
      -m, --preserve-environment   do not reset environment variables
      -p                           same as -m
      -s, --shell=SHELL            run SHELL if /etc/shells allows it
vi: Thay đổi id người dùng và id nhóm hoạt động thành của NGƯỜIDÙNG.
    
      -, -l, --login               khiến shell thành shell đăng nhập
      -c, --commmand=COMMAND       đưa một COMMAND đơn tới shell với -c
      -f, --fast                   đưa -f tới shell (cho csh hoặc tcsh)
      -m, --preserve-environment   không đặt lại các biến môi trường
      -p                           giống như -m
      -s, --shell=SHELL            chạy SHELL nếu /etc/shells cho phép nó

en: Change the group of each FILE to GROUP.
    With --reference, change the group of each FILE to that of RFILE.
    
      -c, --changes          like verbose but report only when a change is made
          --dereference      affect the referent of each symbolic link, rather
                             than the symbolic link itself (this is the default)
vi: Thay đổi nhóm của mỗi TẬPTIN thành NHÓM.
    Khi có --reference, thay đổi nhóm của mỗi TẬPTIN thành nhóm của RFILE.
    
      -c, --changes          giống verbose nhưng chỉ thông báo khi có thay đổi
          --dereference      ảnh hưởng đích đến của mỗi liên kết mềm,
                             chứ không ảnh hưởng bản thân nó (là mặc định)

en: Change the mode of each FILE to MODE.
    
      -c, --changes           like verbose but report only when a change is made
vi: Thay đổi chế độ của mỗi TẬPTIN thành CHẾĐỘ.
    
      -c, --changes           giống verbose nhưng chỉ báo cáo khi có thay đổi

en: Change the owner and/or group of each FILE to OWNER and/or GROUP.
    With --reference, change the owner and group of each FILE to those of RFILE.
    
      -c, --changes          like verbose but report only when a change is made
          --dereference      affect the referent of each symbolic link, rather
                             than the symbolic link itself (this is the default)
vi: Thay đổi người sở hữu và/hoặc nhóm của mỗi TẬPTIN thành NGƯỜISỞHỮU và/hoặc
    NHÓM. Với --reference, thay đổi người sở hữu vào nhóm của mỗi TẬPTIN thành
    như RFILE.
    
      -c, --changes          giống verbose nhưng chỉ báo cáo khi có thay đổi
          --dereference      ảnh hưởng đích đến của mỗi liên kết mềm
                             chứ không ảnh hưởng bản thân nó (là mặc định)

en: Compare sorted files FILE1 and FILE2 line by line.
vi: So sánh hai tập tin đã sắp xếp TẬPTIN1 và TẬPTIN2 theo từng dòng.

en: Compatibility mode supports at most one file.
vi: Tương thích chế độ hỗ trợ ít nhất một tập tin.

en: Concatenate FILE(s), or standard input, to standard output.
    
      -A, --show-all           equivalent to -vET
      -b, --number-nonblank    number nonblank output lines
      -e                       equivalent to -vE
      -E, --show-ends          display $ at end of each line
      -n, --number             number all output lines
      -s, --squeeze-blank      never more than one single blank line
vi: Nhập (các) TẬPTIN, hoặc dữ liệu vào, đưa kết quả ra đầu ra.
    
      -A, --show-all           tương đương với -vET
      -b, --number-nonblank    số dòng kết quả không rỗng
      -e                       tương đương với -vE
      -E, --show-ends          hiển thị $ tại cuối mỗi dòng
      -n, --number             đánh số tất cả những dòng của kết qủa
      -s, --squeeze-blank      không bao giờ có hơn một dòng rỗng đơn

en: Convert blanks in each FILE to tabs, writing to standard output.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Chuyển khoảng trắng trong mỗi TẬPTIN thành tab, ghi ra đầu ra tiêu chuẩn stdout.
    Khi không có TẬPTIN hoặc khi TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Convert tabs in each FILE to spaces, writing to standard output.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Chuyển đổi tab trong mỗi TẬPTIN thành khoảng trắng, ghi ra đầu ra tiêu chuẩn stdout.
    Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Copy SOURCE to DEST, or multiple SOURCE(s) to DIRECTORY.
vi: Sao chép NGUỒN tới ĐÍCH hoặc nhiều NGUỒN tới THƯMỤC.

en: Copy a file, converting and formatting according to the operands.
    
      bs=BYTES        force ibs=BYTES and obs=BYTES
      cbs=BYTES       convert BYTES bytes at a time
      conv=CONVS      convert the file as per the comma separated symbol list
      count=BLOCKS    copy only BLOCKS input blocks
      ibs=BYTES       read BYTES bytes at a time
vi: Sao chép mọt tập tin, chuyển đổi và định dạng theo tùy chọn.
    
      bs=BYTES        bắt buộc ibs=BYTES và obs=BYTES
      cbs=BYTES       chuyển đổi BYTES byte cùng một lúc
      conv=CONVS      chuyển đổi tập tin như danh sách các ký tự phân cách nhau bởi dấu phẩy
      count=BLOCKS    chỉ sao chép những khối đầu vào BLOCKS
      ibs=BYTES       đọc BYTES byte cùng một lúc

en: Copy standard input to each FILE, and also to standard output.
    
      -a, --append              append to the given FILEs, do not overwrite
      -i, --ignore-interrupts   ignore interrupt signals
vi: Sao chéo đầu vào tiêu chuẩn stdin tới mỗi TẬPTIN, và đồng thời tới stdout.
    
      -a, --append              thêm vào cuối các TẬPTIN chỉ ra, không ghi chèn
      -i, --ignore-interrupts   lờ đi tín hiệu gián đoạn

en: Create named pipes (FIFOs) with the given NAMEs.
vi: Tạo ống pipe có tên (FIFO) với TÊN chỉ ra.

en: Create the DIRECTORY(ies), if they do not already exist.
vi: Tạo (các) THƯMỤC, nếu chúng chưa có.

en: Create the special file NAME of the given TYPE.
vi: Tạo tập tin đặc biệt với TÊN và DẠNG đưa ra.

en: Directory:
vi: Thư mục:

en: Discard all but one of successive identical lines from INPUT (or
    standard input), writing to OUTPUT (or standard output).
vi: Loại bỏ tất cả trừ những dòng giống nhau liên tiếp từ VÀO (hoặc
    từ đầu vào tiêu chuẩn stdin), ghi ra RA (hoặc đầu ra tiêu chuẩn stdout).

en: Display value of a symbolic link on standard output.
vi: Hiển thị giá trị của một liên kết mềm trên đầu ra tiêu chuẩn stdout.

en: EXIT
vi: THOÁT

en: Echo the STRING(s) to standard output.
    
      -n             do not output the trailing newline
vi: Hiển thị CHUỖI ra đầu ra tiêu chuẩn stdout.
    
      -n             không in ra ký tự dòng mới

en: Excess characters
    of SET2 are ignored.  Only [:lower:] and [:upper:] are guaranteed to
    expand in ascending order; used in SET2 while translating, they may
    only be used in pairs to specify case conversion.
vi: Các ký tự vượt giới hạn
    của KHỐI2 bị lờ đi.  Chỉ [:lower:] và [:upper:] được bảo đảm mở rộng
    theo thứ tự tăng dần; trong KHỐI2 khi chuyển đổi, chúng chỉ có thể dùng
    theo cặp trong trường hợp chuyển kiểu chữ hoa thường.

en: FAILED
vi: THẤT BẠI

en: Fifos do not have major and minor device numbers.
vi: Fifo không có các số thiết bị lớn và nhỏ.

en: File operands cannot be combined with --files0-from.
vi: Tham số tập tin có thể kết hợp với --file0-from.

en: File operands cannot be combined with --print-database (-p).
vi: Tùy chọn tập tin không thể kết hợp với --print-database (-p).

en: Filesystem
vi: Hệthống tậptin

en: Filesystem    Type
vi: Hệthốngtậptin Dạng

en: For each pair of input lines with identical join fields, write a line to
    standard output.  The default join field is the first, delimited
    by whitespace.  When FILE1 or FILE2 (not both) is -, read standard input.
    
      -a FILENUM        print unpairable lines coming from file FILENUM, where
                          FILENUM is 1 or 2, corresponding to FILE1 or FILE2
      -e EMPTY          replace missing input fields with EMPTY
vi: Với mỗi cặp dòng văn bản đưa vào với vùng để gia nhập giống nhau, ghi một dòng
    văn bản ra stdout.  Vùng để gia nhập mặc định là đầu tiên, giới hạn bở khoảng trắng.
    Khi TẬPTIN1 hoặc TẬPTIN2 (không đồng thời) là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.
    
      -a FILENUM        in ra dòng không có cặp từ tập tin số FILENUM, ở đó
                          FILENUM là 1 hoặc 2, tương ứng TẬPTIN1 hoặc TẬPTIN2
      -e EMPTY          thay thế các vùng thiếu bằng EMPTY

en: Force changed blocks to disk, update the super block.
vi: Bắt buộc thay đổi khối lên đĩa, cập nhật siêu khối.

en: IDLE
vi: DỪNG

en: Idle
vi: Dừng

en: In real life:
vi: Tên thật:

en: In the 1st form, create a link to TARGET with the name LINK_NAME.
    In the 2nd form, create a link to TARGET in the current directory.
    In the 3rd and 4th forms, create links to each TARGET in DIRECTORY.
    Create hard links by default, symbolic links with --symbolic.
    When creating hard links, each TARGET must exist.
vi: Trong dạng thứ 1, tạo một liên kết tới ĐÍCH với tên TÊN_LIÊN_KẾT.
    Trong dạng thứ 2, tạo một liên kết tới ĐÍCH trong thư mục hiện thời.
    Trong dạng thứ 3 và thứ 4, tạo liên kết tới mỗi ĐÍCH trong THƯ_MỤC.
    Tạo liên kết cứng theo mặc định, liên kết mềm khi có --symbolic.
    Khi tạo liên kết cứng, mỗi ĐÍCH phải tồn tại.

en: In the first three forms, copy SOURCE to DEST or multiple SOURCE(s) to
    the existing DIRECTORY, while setting permission modes and owner/group.
    In the 4th form, create all components of the given DIRECTORY(ies).
vi: Trong ba dạng đầu tiên, sao chép NGUỒN tới ĐÍCH hoặc nhiều NGUỒN tới
    THƯMỤC đã có, đồng thời thiết lập quyền hạn và chủ sở hữu/nhóm. Trong
    dạng thứ tư, tạo mọi thành phần của (các) THƯMỤC đưa ra.

en: LINE
vi: ĐƯỜNG

en: Login
vi: Đăng nhập

en: Login name:
vi: Tên đăng nhập:

en: Mandatory arguments to long options are mandatory for short options too.
vi: Tham số cho tùy chọn dài cũng là tham số cho các tùy chọn ngắn.

en: NAME
vi: TÊN

en: Name
vi: Tên

en: OK
vi: ỔN

en: Only one string may be given when deleting without squeezing repeats.
vi: Chỉ được đưa ra một chuỗi khi xóa mà không hạn chế lặp lại.

en: Output a permuted index, including context, of the words in the input files.
vi: Đưa ra một chỉ mục đã đổi bị trí, bao gồm nội dung, của những từ trong tập tin đưa vào.

en: Output commands to set the LS_COLORS environment variable.
    
    Determine format of output:
      -b, --sh, --bourne-shell    output Bourne shell code to set LS_COLORS
      -c, --csh, --c-shell        output C shell code to set LS_COLORS
      -p, --print-database        output defaults
vi: Đưa ra các câu lệnh đặt biên môi trường LS_COLORS.
    
    Nhận ra các định dạng kết quả sau:
      -b, --sh, --bourne-shell    đưa ra mã Bourne shell đặt LS_COLORS
      -c, --csh, --c-shell        đưa ra mã C shell đặt LS_COLORS
      -p, --print-database        kết quả mặc định

en: Output file suffixes exhausted
vi: Hết đuôi (hậu tố) để dùng cho tập tin kết quả

en: Output fixed-size pieces of INPUT to PREFIXaa, PREFIXab, ...; default
    size is 1000 lines, and default PREFIX is `x'.  With no INPUT, or when INPUT
    is -, read standard input.
vi: Tạo ra các phần có kích thước xác định của INPUT với tên TIỀNTỐaa,
    TIỀNTỐab, ...; kích thước mặc định là 1000 dòng, và TIỀNTỐ mặc định
    là `x'.  Khi không có INPUT, hoặc khi INPUT là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Output pieces of FILE separated by PATTERN(s) to files `xx00', `xx01', ...,
    and output byte counts of each piece to standard output.
vi: Đưa ra các phần của TẬPTIN phân chia bởi (các) MẪU thành các tập tin `xx00',
    `xx01', ..., và in ra kích thước theo byte của mỗi phần.

en: Output who is currently logged in according to FILE.
    If FILE is not specified, use %s.  %s as FILE is common.
vi: Cho biết hiện thời ai đã đăng nhập theo TẬPTIN.
    Nếu không đưa ra TẬPTIN, thì sử dụng %s.  %s là TẬPTIN chung.

en: Overwrite the specified FILE(s) repeatedly, in order to make it harder
    for even very expensive hardware probing to recover the data.
vi: Viết chèn (các) TẬPTIN chỉ ra nhiều lần, để làm cho việc phục hồi dù
    bằng các thiết bị đắt tiền cũng khó khăn.

en: Page number overflow
vi: Vượt quá số trang giới hạn

en: Paginate or columnate FILE(s) for printing.
vi: Đánh số trang hoặc tạo cột TẬPTIN để in.

en: Password:
vi: Mật khẩu:

en: Plan:
vi: Kế hoạch:

en: Print ARGUMENT(s) according to FORMAT.
vi: In (các) ARGUMENT theo FORMAT.

en: Print CRC checksum and byte counts of each FILE.
vi: In ra tổng kiểm tra CRC và số byte của mỗi TẬPTIN.

en: Print NAME with any leading directory components removed.
    If specified, also remove a trailing SUFFIX.
vi: In ra TÊN không có thành phần thư mục đứng ở đầu.
    Nếu chỉ ra, thì còn xóa bỏ HẬUTỐ.

en: Print NAME with its trailing /component removed; if NAME contains no /'s,
    output `.' (meaning the current directory).
vi: In ra TÊN không có thành phần / ở đầu; nếu TÊN không chứa / nào,
    thì in ra `.' (có nghĩa là thư mục hiện thời).

en: Print checksum and block counts for each FILE.
    
      -r              defeat -s, use BSD sum algorithm, use 1K blocks
      -s, --sysv      use System V sum algorithm, use 512 bytes blocks
vi: In tổng kiểm tra và số đếm khối cho mỗi TẬPTIN.
    
      -r              huỷ bỏ -s, dùng thuật toán tính tổng BSD, dùng các khối 1K
      -s, --sysv      dùng thuật toán tính tổng System V, dùng các khối 512 byte

en: Print information for USERNAME, or the current user.
    
      -a              ignore, for compatibility with other versions
      -g, --group     print only the effective group ID
      -G, --groups    print all group IDs
      -n, --name      print a name instead of a number, for -ugG
      -r, --real      print the real ID instead of the effective ID, with -ugG
      -u, --user      print only the effective user ID
vi: In thông tin về TÊNNGƯỜIDÙNG, hoặc người dùng hiện thời.
    
      -a              lờ đi, chỉ để tương thích với các phiên bản khác
      -g, --group     chỉ in ID của nhóm hoạt động
      -G, --groups    in ID của mọi nhóm
      -n, --name      in ra tên thay cho số, dùng cho các tùy chọn -ugG
      -r, --real      in ra ID thực sự thay cho ID hoạt động, dùng với -ugG
      -u, --user      chỉ in ra ID hoạt động của người dùng

en: Print newline, word, and byte counts for each FILE, and a total line if
    more than one FILE is specified.  With no FILE, or when FILE is -,
    read standard input.
      -c, --bytes            print the byte counts
      -m, --chars            print the character counts
      -l, --lines            print the newline counts
vi: In dòng mới, từ, và số byte của mỗi TẬPTIN, và tổng số dòng nếu
    chỉ ra vài TẬPTIN.  Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc
    đầu vào tiêu chuẩn stdin.
      -c, --bytes            in số byte
      -m, --chars            in số ký tự
      -l, --lines            in số dòng

en: Print numbers from FIRST to LAST, in steps of INCREMENT.
    
      -f, --format=FORMAT      use printf style floating-point FORMAT (default: %g)
      -s, --separator=STRING   use STRING to separate numbers (default: \n)
      -w, --equal-width        equalize width by padding with leading zeroes
vi: In các số từ ĐẦU đến CUỐI, cộng thêm ĐỘTĂNG sau mỗi số.
    
      -f, --format=FORMAT      sử dụng FORMAT điểm trôi của kiểu printf (mặc định: %g)
      -s, --separator=STRING   dùng STRING để phân cách các số (mặc định: \n)
      -w, --equal-width        cân bằng chiều rộng bằng cách thêm các số 0 vào đầu

en: Print or change terminal characteristics.
    
      -a, --all          print all current settings in human-readable form
      -g, --save         print all current settings in a stty-readable form
      -F, --file=DEVICE  open and use the specified DEVICE instead of stdin
vi: In hoặc thay đổi đặc điểm của terminal.
    
      -a, --all          in mọi thiết lập hiện thời ở dạng dễ đọc cho người dùng
      -g, --save         in mọi thiết lập hiện thời ở dạng stty có thể đọc
      -F, --file=DEVICE  mở và dùng DEVICE thay cho stdin

en: Print selected parts of lines from each FILE to standard output.
vi: In ra đầu ra tiêu chuẩn phần đã chọn của các dòng từ mỗi TẬPTIN.

en: Print the current time, the length of time the system has been up,
    the number of users on the system, and the average number of jobs
    in the run queue over the last 1, 5 and 15 minutes.
    If FILE is not specified, use %s.  %s as FILE is common.
vi: In thời gian hiện thời, thời gian hệ thống đã khởi động, số người dùng
    trên hệ thống, và số công việc trung bình trong hàng chạy trong 1, 5
    và 15 phút cuối cùng. Nếu không chỉ ra TẬPTIN, thì sử
    dụng %s.  %s là TẬPTIN trong trường hợp chung.

en: Print the file name of the terminal connected to standard input.
    
      -s, --silent, --quiet   print nothing, only return an exit status
vi: In ra tên tập tin của terminal đã kết nối với đầu vào tiêu chuẩn stdin.
    
      -s, --silent, --quiet   không in gì, chỉ trả lại một trạng thái thoát

en: Print the first 10 lines of each FILE to standard output.
    With more than one FILE, precede each with a header giving the file name.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: In 10 dòng đầu tiên của mỗi TẬPTIN ra đầu ra tiêu chuẩn stdout.
    Khi có vài TẬPTIN, đặt vào một phần đầu cho biết tên tập tin.
    Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Print the full filename of the current working directory.
vi: In ra tên đầy đủ của thư mục làm việc hiện thời.

en: Print the last %d lines of each FILE to standard output.
    With more than one FILE, precede each with a header giving the file name.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: In ra %d dòng cuối cùng của mỗi TẬPTIN ra đầu ra tiêu chuẩn stdout.
    Khi có vài TẬPTIN, thì đầu tiên in ra phần đầu cho biết tên tập tin.
    Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Print the name of the current user.
vi: In ra tên của người dùng hiện thời.

en: Print the prime factors of each NUMBER.
vi: In ra ước số chính của mỗi SỐ.

en: Project:
vi: Dự án:

en: Reformat each paragraph in the FILE(s), writing to standard output.
    If no FILE or if FILE is `-', read standard input.
vi: Định dạng lại mỗi đoạn văn trong TẬPTIN, ghi ra đầu ra tiêu chuẩn stdout.
    Nếu không có TẬPTIN hoặc khi TẬPTIN là `-', đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Remove (unlink) the FILE(s).
    
      -d, --directory       unlink FILE, even if it is a non-empty directory
                              (super-user only; this works only if your system
                               supports `unlink' for nonempty directories)
      -f, --force           ignore nonexistent files, never prompt
      -i, --interactive     prompt before any removal
vi: Xoá bỏ (bỏ liên kết) các TẬPTIN.
    
      -d, --directory       bỏ liên kết TẬPTIN, thậm chí nếu là một thư mục không
                              rỗng (chỉ cho root; chỉ làm việc nếu hệ thống hỗ trợ
                               `unlink' cho thư mục không rỗng)
      -f, --force           lờ đi các tập tin không tồn tại, không bao giờ hỏi lại
      -i, --interactive     hỏi lại người dùng trước khi xóa bỏ

en: Remove the DIRECTORY(ies), if they are empty.
    
          --ignore-fail-on-non-empty
                      ignore each failure that is solely because a directory
                      is non-empty
vi: Xóa bỏ (các) THƯMỤC, nếu chúng rỗng.
    
          --ignore-fail-on-non-empty
                      lờ đi mỗi lần thất bại do thư mục không rỗng gây ra

en: Rename SOURCE to DEST, or move SOURCE(s) to DIRECTORY.
vi: Đổi tên NGUỒN tới ĐÍCH, hoặc di chuyển (các) NGUỒN tới THƯMỤC.

en: Repeatedly output a line with all specified STRING(s), or `y'.
vi: In lặp lại một dòng với tất cả (những) CHUỖI chỉ ra, hoặc `y'.

en: Run COMMAND with root directory set to NEWROOT.
vi: Chạy CÂULỆNH với thư mục gốc (root) là ROOTMỚI.

en: Run COMMAND, ignoring hangup signals.
vi: Chạy CÂULỆNH, và lờ đi tín hiệu hangup.

en: Send signals to processes, or list signals.
vi: Gửi các tín hiệu tới tiến trình, hoặc liệt kê các tín hiệu.

en: Set LC_ALL='C' to work around the problem.
vi: Hãy đặt LC_ALL='C' để giải quyết vấn đề.

en: Set each NAME to VALUE in the environment and run COMMAND.
    
      -i, --ignore-environment   start with an empty environment
      -u, --unset=NAME           remove variable from the environment
vi: Đặt mỗi GIÁTRỊ cho TÊN trong môi trường và chạy CÂULỆNH.
    
      -i, --ignore-environment   bắt đầu với một môi trường rỗng
      -u, --unset=NAME           xóa bỏ biến số khỏi môi trường

en: Show information about the file system on which each FILE resides,
    or all file systems by default.
vi: Hiển thị thông tin về hệ thống tập tin chứa mỗi TẬPTIN,
    hoặc tất cả các tập tin theo mặc định.

en: Special files require major and minor device numbers.
vi: Tập tin đặc biệt yêu cầu các số thiết bị lớn và nhỏ.

en: Summarize disk usage of each FILE, recursively for directories.
vi: Tính tổng không gian đĩa mỗi TẬPTIN sử dụng, đệ quy cho mỗi thư mục.

en: TIME
vi: THỜIGIAN

en: The backup suffix is `~', unless set with --suffix or SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    The version control method may be selected via the --backup option or through
    the VERSION_CONTROL environment variable.  Here are the values:
vi: Hậu tố để sao lưu là `~', trừ khi đặt --suffix hoặc SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    Phương pháp điều khiển phiên bản có thể chọn qua tùy chọn --backup hoặc
    qua biến môi trường VERSION_CONTROL.  Đây là các giá trị:

en: The following options modify how a hierarchy is traversed when the -R
    option is also specified.  If more than one is specified, only the final
    one takes effect.
    
      -H                     if a command line argument is a symbolic link
                             to a directory, traverse it
      -L                     traverse every symbolic link to a directory
                             encountered
      -P                     do not traverse any symbolic links (default)
vi: Những tùy chọn sau sửa đổi cách đi qua cây thư mục khi có tùy chọn -R.
    Nếu chỉ ra hai tùy chọn trở nên, thì chỉ tùy chọn cuối có ảnh hưởng.
    
      -H                     nếu tham số dòng lệnh là liên kết mềm tới một
                             thư mục, thì đi qua nó
      -L                     đi qua mọi liên kết mềm tới một thư mục
                             encountered
      -P                     không đi qua bất kỳ liên kết mềm nào (mặc định)

en: The strings compared were %s and %s.
vi: Các chuỗi đã so sánh là %s và %s.

en: This default behavior is not desirable when you really want to
    track the actual name of the file, not the file descriptor (e.g., log
    rotation).  Use --follow=name in that case.  That causes tail to track the
    named file by reopening it periodically to see if it has been removed and
    recreated by some other program.
vi: Tính năng mặc định này không có giá trị khi người dùng thực sự muốn
    theo tên thực sự của tập tin, chứ không phải mô tả tập tin (ví dụ, quay
    vòng bản ghi).  Hãy dùng --follow=name trong trường hợp đó.  Nó khiến
    tail theo dõi tập tin có tên bằng cách thường xuyên mở nó để xem nó có bị
    xóa bỏ hay bị tạo lại bởi chương trình khác hay không.

en: This program is distributed in the hope that it will be useful,
    but WITHOUT ANY WARRANTY; without even the implied warranty of
    MERCHANTABILITY or FITNESS FOR A PARTICULAR PURPOSE.  See the
    GNU General Public License for more details.
vi: Chương trình này được phát hành với hy vọng rằng nó sẽ trở nên hữu ích,
    nhưng nó KHÔNG KÈM THEO BẤT KỲ SỰ BẢO ĐẢM NÀO, ngay cả những đảm
    bảo ngầm hiểu về việc THƯƠNG MẠI HÓA hay PHẢI PHÙ HỢP VỚI MỘT MỤC ĐÍCH
    CỤ THỂ NÀO. Hãy tham khảo giấy phép GNU General Public License để biết thêm chi tiết.

en: This program is free software; you can redistribute it and/or modify
    it under the terms of the GNU General Public License as published by
    the Free Software Foundation; either version 2, or (at your option)
    any later version.
vi: Chương trình này là một phần mềm miễn phí; có thể phân phối lại nó và/hoặc
    sửa đổi dưới các điều kiện của GNU GPL của tổ chức Phần mềm Miễn phí; phiên
    bản 2 của Bản quyền, hoặc (theo lựa chọn) bất kỳ phiên bản mới hơn nào.

en: Translate, squeeze, and/or delete characters from standard input,
    writing to standard output.
    
      -c, -C, --complement    first complement SET1
      -d, --delete            delete characters in SET1, do not translate
      -s, --squeeze-repeats   replace each input sequence of a repeated character
                                that is listed in SET1 with a single occurrence
                                of that character
      -t, --truncate-set1     first truncate SET1 to length of SET2
vi: Chuyển đổi, nén, và/hoặc xóa ký tự từ đầu vào tiêu chuẩn stdin,
    ghi ra đầu ra tiêu chuẩn stdout.
    
      -c, -C, --complement    phần bù đầu tiên KHỐI1
      -d, --delete            xóa ký tự trong KHỐI1, không chuyển đổi
      -s, --squeeze-repeats   thay thế mỗi chuỗi đưa vào của một ký tự lặp
                                liệt kê trong KHỐI1 bằng lần xuất hiện đơn của
                                ký tự đó
      -t, --truncate-set1     đầu tiên xén KHỐI1 tới chiều dài của KHỐI2

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy thử `%s --help' để biết thêm thông tin.

en: Two strings must be given when translating.
vi: Phải đưa ra hai chuỗi khi dịch.

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống chưa biết

en: Update the access and modification times of each FILE to the current time.
vi: Cập nhật thời gian truy cập và sửa đổi của mỗi TẬPTIN thành thời gian hiện thời.

en: Usage: %s
      or:  %s OPTION
    Print the numeric identifier (in hexadecimal) for the current host.
vi: Sử dụng: %s
      hoặc:  %s TÙYCHỌN
    In ra tên dạng số (hệ mười sáu) cho máy hiện thời.

en: Usage: %s COMMAND [ARG]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s CÂULỆNH [ARG]...
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s EXPRESSION
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s BIỂUTHỨC
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s FILE
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s TẬPTIN
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s FILE1 FILE2
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s TẬPTIN1 TẬPTIN2
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s FORMAT [ARGUMENT]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s FORMAT [ARGUMENT]...
      hoặc:  %s OPTION

en: Usage: %s NAME
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s TÊN
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s NAME [SUFFIX]
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s TÊN [HẬUTỐ]
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s NEWROOT [COMMAND...]
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s ROOTMỚI [CÂULỆNH...]
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s NUMBER[SUFFIX]...
      or:  %s OPTION
    Pause for NUMBER seconds.  SUFFIX may be `s' for seconds (the default),
    `m' for minutes, `h' for hours or `d' for days.  Unlike most implementations
    that require NUMBER be an integer, here NUMBER may be an arbitrary floating
    point number.
vi: Sử dụng: %s NUMBER[SUFFIX]...
      hoặc:  %s OPTION
    Dừng NUMBER giây.  SUFFIX có thể là `s' để tính theo giây (mặc định),
    `m' theo phút, `h' theo giờ hoặc `d' theo ngày.  Không như hầu hết các trường hợp
    yêu cầu NUMBER phải là số nguyên, ở đây NUMBER có thể là một số trôi
    tuỳ ý.

en: Usage: %s USERNAME COMMAND [ARGUMENT]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s TÊNNGƯỜIDÙNG CÂULỆNH [THAMSỐ]...
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s [-DIGITS] [OPTION]... [FILE]...
vi: Sử dụng: %s [-CHỮSỐ] [TÙYCHỌN]... [TẬPTIN]...

en: Usage: %s [-F DEVICE] [--file=DEVICE] [SETTING]...
      or:  %s [-F DEVICE] [--file=DEVICE] [-a|--all]
      or:  %s [-F DEVICE] [--file=DEVICE] [-g|--save]
vi: Sử dụng: %s [-F DEVICE] [--file=DEVICE] [SETTING]...
      hoặc:  %s [-F DEVICE] [--file=DEVICE] [-a|--all]
      hoặc:  %s [-F DEVICE] [--file=DEVICE] [-g|--save]

en: Usage: %s [-s SIGNAL | -SIGNAL] PID...
      or:  %s -l [SIGNAL]...
      or:  %s -t [SIGNAL]...
vi: Sử dụng: %s [-s TÍNHIỆU | -TÍNHIỆU] PID...
      hoặc:  %s -l [TÍNHIỆU]...
      hoặc:  %s -t [TÍNHIỆU]...

en: Usage: %s [FILE]...
      or:  %s [OPTION]
vi: Sử dụng: %s [TẬPTIN]...
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]

en: Usage: %s [NAME]
      or:  %s OPTION
    Print or set the hostname of the current system.
vi: Sử dụng: %s [TÊN]
      hoặc:  %s TÙYCHỌN
    In hoặc đặt tên máy cho hệ thống hiện thời.

en: Usage: %s [NUMBER]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s [SỐ]...
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s [OPERAND]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s [THAMSỐ]...
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s [OPTIONS] FILE [...]
vi: Sử dụng: %s [CÁCTÙYCHỌN] TẬPTIN [...]

en: Usage: %s [OPTION]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]

en: Usage: %s [OPTION] DIRECTORY...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN] THƯMỤC...

en: Usage: %s [OPTION] FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN] TẬPTIN...

en: Usage: %s [OPTION] NAME...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN] TÊN...

en: Usage: %s [OPTION] [COMMAND [ARG]...]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN] [CÂU LỆNH [ARG]...]

en: Usage: %s [OPTION] [FILE]
    Write totally ordered list consistent with the partial ordering in FILE.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN] [TẬPTIN]
    Ghi tổng số danh sách đã sắp xếp thích hợp với sự sắp xếp một phần trong TẬPTIN.
    Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Usage: %s [OPTION] [FILE]...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN] [TẬPTIN]...

en: Usage: %s [OPTION] [INPUT [PREFIX]]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN] [INPUT [TIỀNTỐ]]

en: Usage: %s [OPTION]...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]...

en: Usage: %s [OPTION]... DIRECTORY...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... THƯMỤC...

en: Usage: %s [OPTION]... FILE
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... TẬPTIN

en: Usage: %s [OPTION]... FILE PATTERN...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... MẪU TẬPTIN...

en: Usage: %s [OPTION]... FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... TẬPTIN...

en: Usage: %s [OPTION]... FILE1 FILE2
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... TẬPTIN1 TẬPTIN2

en: Usage: %s [OPTION]... GROUP FILE...
      or:  %s [OPTION]... --reference=RFILE FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... NHÓM TẬP TIN...
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... --reference=RFILE TẬPTIN...

en: Usage: %s [OPTION]... LAST
      or:  %s [OPTION]... FIRST LAST
      or:  %s [OPTION]... FIRST INCREMENT LAST
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... CUỐI
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... ĐẦU CUỐI
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... ĐẦU ĐỘTĂNG CUỐI

en: Usage: %s [OPTION]... MODE[,MODE]... FILE...
      or:  %s [OPTION]... OCTAL-MODE FILE...
      or:  %s [OPTION]... --reference=RFILE FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... CHẾĐỘ[,CHẾĐỘ]... TẬPTIN...
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... DẠNG-HỆ-TÁM TẬPTIN...
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... --reference=TẬPTIN-CẤUHÌNH TẬPTIN...

en: Usage: %s [OPTION]... NAME TYPE [MAJOR MINOR]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... TÊN DẠNG [LỚN NHỎ]

en: Usage: %s [OPTION]... NAME...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... TÊN...

en: Usage: %s [OPTION]... SET1 [SET2]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... KHỐI1 [KHỐI2]

en: Usage: %s [OPTION]... [ FILE ]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [ TẬPTIN ]

en: Usage: %s [OPTION]... [ FILE | ARG1 ARG2 ]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [ TẬPTIN | ARG1 ARG2 ]

en: Usage: %s [OPTION]... [+FORMAT]
      or:  %s [-u|--utc|--universal] [MMDDhhmm[[CC]YY][.ss]]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [+ĐỊNHDẠNG]
      hoặc:  %s [-u|--utc|--universal] [MMDDhhmm[[CC]YY][.ss]]

en: Usage: %s [OPTION]... [-T] SOURCE DEST
      or:  %s [OPTION]... SOURCE... DIRECTORY
      or:  %s [OPTION]... -t DIRECTORY SOURCE...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [-T] NGUỒN ĐÍCH
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... NGUỒN... THƯMỤC
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... -t THƯMỤC NGUỒN...

en: Usage: %s [OPTION]... [-T] SOURCE DEST
      or:  %s [OPTION]... SOURCE... DIRECTORY
      or:  %s [OPTION]... -t DIRECTORY SOURCE...
      or:  %s [OPTION]... -d DIRECTORY...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [-T] NGUỒN ĐÍCH
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... NGUỒN... THƯMỤC
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... -t THƯMỤC  NGUỒN...
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... -d THƯMỤC...

en: Usage: %s [OPTION]... [-T] TARGET LINK_NAME   (1st form)
      or:  %s [OPTION]... TARGET                  (2nd form)
      or:  %s [OPTION]... TARGET... DIRECTORY     (3rd form)
      or:  %s [OPTION]... -t DIRECTORY TARGET...  (4th form)
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [-T] ĐÍCH TÊN_LIÊN_KẾT   (dạng thứ 1)
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... ĐÍCH                  (dạng thứ 2)
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... ĐÍCH... THƯ_MỤC     (dạng thứ 3)
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... -t THƯ_MỤC ĐÍCH...  (dạng thứ 4)

en: Usage: %s [OPTION]... [-] [NAME=VALUE]... [COMMAND [ARG]...]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [-] [TÊN=GIÁTRỊ]... [CÂULỆNH [ARG]...]

en: Usage: %s [OPTION]... [-] [USER [ARG]...]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [-] [NGƯỜIDÙNG [ARG]...]

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [TẬPTIN]

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [TẬPTIN]...

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]...
      or:  %s [-abcdfilosx]... [FILE] [[+]OFFSET[.][b]]
      or:  %s --traditional [OPTION]... [FILE] [[+]OFFSET[.][b] [+][LABEL][.][b]]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [TẬPTIN]...
      hoặc:  %s [-abcdfilosx]... [TẬPTIN] [[+]OFFSET[.][b]]
      hoặc:  %s --traditional [TÙYCHỌN]... [TẬPTIN] [[+]OFFSET[.][b] [+][NHÃN][.][b]]

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]...
      or:  %s [OPTION]... --files0-from=F
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [TẬPTIN]...
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... --files0-from=F

en: Usage: %s [OPTION]... [INPUT [OUTPUT]]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [VÀO [RA]]

en: Usage: %s [OPTION]... [INPUT]...   (without -G)
      or:  %s -G [OPTION]... [INPUT [OUTPUT]]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [INPUT]...   (không có -G)
      hoặc:  %s -G [TÙYCHỌN]... [INPUT [OUTPUT]]

en: Usage: %s [OPTION]... [OWNER][:[GROUP]] FILE...
      or:  %s [OPTION]... --reference=RFILE FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [CHỦSỞHỮU][:[NHÓM]] TẬPTIN...
      hoặc:  %s [TÙYCHỌN]... --reference=RFILE TẬPTIN...

en: Usage: %s [OPTION]... [STRING]...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [CHUỖI]...

en: Usage: %s [OPTION]... [USERNAME]
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [TÊNNGƯỜIDÙNG]

en: Usage: %s [OPTION]... [USER]...
vi: Sử dụng: %s [TÙYCHỌN]... [NGƯỜIDÙNG]...

en: Usage: %s [STRING]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s [CHUỖI]...
      hoặc:  %s TÙYCHỌN

en: Usage: %s [VARIABLE]...
      or:  %s OPTION
    If no environment VARIABLE specified, print them all.
vi: Sử dụng: %s [VARIABLE]...
      hoặc:  %s OPTION
    Khi không chỉ ra một biến môi trường VARIABLE, in tất cả chúng.

en: Valid arguments are:
vi: Tham số sai là:

en: Valid format sequences for file systems:
    
      %a   Free blocks available to non-superuser
      %b   Total data blocks in file system
      %c   Total file nodes in file system
      %d   Free file nodes in file system
      %f   Free blocks in file system
vi: Các chuỗi định dạng đúng cho hệ thống tập tin:
    
      %a   Các khối còn trống cho người dùng không phải superuser
      %b   Tổng số khối dữ liệu trong hệ thống tập tin
      %c   Tổng số nút tập tin trong hệ thống tập tin
      %d   Số nút tập tin còn trống trong hệ thống tập tin
      %f   Số khối còn trống trong hệ thống tập tin

en: WARNING: Circular directory structure.
    This almost certainly means that you have a corrupted file system.
    NOTIFY YOUR SYSTEM MANAGER.
    The following directory is part of the cycle:
      %s
vi: CẢNH BÁO: cấu trúc thư mục vòng quanh.
    Có nghĩa là hệ thống tập tin đã bị lỗi.
    HÃY THÔNG BÁO CHO NHÀ QUẢN LÝ HỆ THỐNG.
    Có những thư mục sau nằm trong vòng quay:
      %s

en: WARNING: use --si, not -H; the meaning of the -H option will soon
    change to be the same as that of --dereference-args (-D)
vi: CẢNH BÁO: dùng --si, đừng dùng -H; ý nghĩa của tùy chọn -H sẽ sớm
    thay đổi và giống với --dereference-args (-D)

en: Warning:
vi: Cảnh báo:

en: Warning: -i will be removed in a future release;   use -u instead
vi: Cảnh báo: -i sẽ bị xóa bỏ trong một bản phát hành tới;   hãy dùng -u để thay thế

en: When
vi: Lúc

en: Where
vi: Tại

en: With --follow (-f), tail defaults to following the file descriptor, which
    means that even if a tail'ed file is renamed, tail will continue to track
    its end.
vi: Với --follow (-f), tail mặc định tới các mô tả tập tin sau, có nghĩa rằng
    thậm chí nếu tập tin được tail đã đổi tên, tail sẽ tiếp tục tìm đến phần
    cuối của nó.

en: Wrap input lines in each FILE (standard input by default), writing to
    standard output.
vi: Ngắt dòng đưa vào từ mỗi TẬPTIN (stdin theo mặc định), ghi ra đầu ra
    tiêu chuẩn stdout.

en: Write each FILE to standard output, last line first.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Ghi mỗi TẬPTIN ra đầu ra tiêu chuẩn stdout, in dòng cuối cùng đầu tiên.
    Khi không có TẬPTIN hoặc khi TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Write each FILE to standard output, with line numbers added.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: In mỗi TẬPTIN tới đầu ra tiêu chuẩn stdout, với số thứ tự của các dòng ở đầu.
    Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Write lines consisting of the sequentially corresponding lines from
    each FILE, separated by TABs, to standard output.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Viết các dòng bao gồm chuỗi các dòng tương ứng từ mỗi TẬPTIN,
    phân cách nha bởi TAB, ra đầu ra tiêu chuẩn stdout.
    Khi không có TẬPTIN, hoặc khi TẬPTIN là -, đọc đầu vào tiêu chuẩn stdin.

en: Written by %s and %s.
vi: Viết bởi %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s, and others.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, %s, %s.
    %s, %s, và những người khác.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, %s, %s.
    %s, và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, %s, %s.
    và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, %s, và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    và %s.

en: Written by %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s và %s.

en: Written by %s.
vi: Viết bởi %s.

en: [=c=] expressions may not appear in string2 when translating
vi: biểu thức [=c=] không được có trong chuỗi2 khi dịch

en: `--pages=FIRST_PAGE[:LAST_PAGE]' missing argument
vi: thiếu tham số `--pages=TRANG_ĐẦU[:TRANG_CUỐI]'

en: a command must be given with an adjustment
vi: phải đưa ra một câu lệnh với một điều chỉnh

en: accessing %s
vi: đang truy cập %s

en: am
vi: sáng

en: ambiguous argument %s for %s
vi: tham số không rõ ràng %s cho %s

en: an input delimiter may be specified only when operating on fields
vi: chỉ đưa ra phân cách dữ liệu vào khi thực hiện với vùng

en: appending output to %s
vi: thêm kết quả vào cuối %s

en: backing up %s would destroy source;  %s not copied
vi: sao lưu %s sẽ phá hủy nguồn;  không sao chép %s

en: backing up %s would destroy source;  %s not moved
vi: sao lưu %s sẽ phá hủy nguồn;  không di chuyển %s

en: backup type
vi: kiểu sao lưu

en: block size
vi: kích thước khối

en: block special file
vi: tập tin thiết bị khối

en: block special files not supported
vi: không hỗ trợ tập tin khối

en: both files cannot be standard input
vi: cả hai tập tin không thể là đầu vào tiêu chuẩn stdin

en: byte offset %s is too large
vi: bộ byte %s là quá lớn

en: cannot access %s
vi: không thể truy cập %s

en: cannot backup %s
vi: không sao lưu được %s

en: cannot both summarize and show all entries
vi: không thể đồng thời tính tổng và hiển thị mọi mục

en: cannot change owner and/or group of %s
vi: không thay đổi được chủ sở hữu và/hoặc nhóm của %s

en: cannot change ownership of %s
vi: không thay đổi được quyền sở hữu của %s

en: cannot change permissions of %s
vi: không thay đổi được quyền hạn của %s

en: cannot change root directory to %s
vi: không thay đổi được thư mục gốc (root) thành %s

en: cannot change to directory %s
vi: không thay đổi được thư mục tới %s

en: cannot chdir from %s to %s
vi: không chdir được từ %s tới %s

en: cannot chdir from %s to ..
vi: không thể chdir từ %s tới ..

en: cannot chdir to directory %s
vi: không chuyển được tới (cd) thư mục %s

en: cannot chdir to root directory
vi: không chuyển được tới thư mục gốc (root)

en: cannot combine any two of {ascii,ebcdic,ibm}
vi: không thể kết hợp hai trong số {ascii,ebcdic,ibm}

en: cannot combine block and unblock
vi: không thể kết hợp block và unblock

en: cannot combine excl and nocreat
vi: không thể kết hợp excl và nocreat

en: cannot combine lcase and ucase
vi: không thể kết hợp lcase (chữ thường) và ucase (chữ hoa)

en: cannot combine mode and --reference options
vi: không thể kết hợp chế độ và tùy chọn --reference

en: cannot combine signal with -l or -t
vi: không thể kết hợp tín hiệu với -l hoặc -t

en: cannot compare file names %s and %s
vi: không so sánh được tên tập tin %s và %s

en: cannot convert U+%04X to local character set
vi: không chuyển đổi được U+%04X thành bảng mã ký tự nội bộ

en: cannot convert U+%04X to local character set: %s
vi: không chuyển đổi được U+%04X thành bảng mã ký tự nội bộ: %s

en: cannot copy a directory, %s, into itself, %s
vi: không sao chép được một thư mục, %s, vào chính nó, %s

en: cannot copy cyclic symbolic link %s
vi: không sao chép được liên kết mềm vòng tròn %s

en: cannot create directory %s
vi: không tạo được thư mục %s

en: cannot create fifo %s
vi: không tạo được fifo %s

en: cannot create hard link %s to %s
vi: không tạo được liên kết cứng %s tới %s

en: cannot create link %s
vi: không tạo được liên kết %s

en: cannot create link %s to %s
vi: không tạo được liên kết %s tới %s

en: cannot create regular file %s
vi: không tạo được tập tin thông thường %s

en: cannot create special file %s
vi: không tạo được tập tin đặc biệt %s

en: cannot create symbolic link %s
vi: không tạo được liên kết mềm %s

en: cannot create symbolic link %s to %s
vi: không tạo được liên kết mềm %s tới %s

en: cannot create temporary file
vi: không tạo được tập tin tạm thời

en: cannot create temporary file %s
vi: không tạo được tập tin tạm thời %s

en: cannot dereference %s
vi: không truy cập được giá trị của %s

en: cannot determine device and inode of %s
vi: không nhận ra thiết bị và inode của %s

en: cannot determine hostname
vi: không nhận ra tên máy

en: cannot follow %s by name
vi: không thể theo sau %s một tên

en: cannot fstat %s
vi: không fstat được %s

en: cannot get current directory
vi: không lấy được thư mục hiện thời

en: cannot get supplemental group list
vi: không lấy được danh sách các nhóm phụ

en: cannot get system name
vi: không lấy được tên hệ thống

en: cannot get the login group of a numeric UID
vi: không lấy được nhóm đăng nhập của số UID

en: cannot lseek %s
vi: không lseek được %s

en: cannot lstat %s
vi: không thể lstat %s

en: cannot lstat `.' in %s
vi: không thể lstat `.' trong %s

en: cannot make both hard and symbolic links
vi: không tạo được đồng thời liên kết mềm và cứng

en: cannot make directory %s
vi: không tạo được thư mục %s

en: cannot move %s to %s
vi: không di chuyển được %s tới %s

en: cannot move %s to a subdirectory of itself, %s
vi: không di chuyển được %s tới một thư mục con của chính nó, %s

en: cannot move directory onto non-directory: %s -> %s
vi: không di chuyển được thư mục tới cái không phải thư mục: %s -> %s

en: cannot open %s for reading
vi: không mở được %s để đọc

en: cannot open %s for writing
vi: không mở được %s để ghi

en: cannot open directory %s
vi: không mở được thư mục %s

en: cannot overwrite directory %s with non-directory
vi: không ghi chèn được thư mục %s bằng cái không phải thư mục

en: cannot overwrite non-directory %s with directory %s
vi: không ghi chèn được thư mục không rỗng %s bằng thư mục %s

en: cannot print only names or real IDs in default format
vi: không thể chỉ in tên hoặc ID thật ở dạng mặc định

en: cannot print only user and only group
vi: không thể đồng thời chỉ in người dùng và chỉ in nhóm

en: cannot read directory %s
vi: không đọc được thư mục %s

en: cannot read file names from %s
vi: không đọc được tên tập tin từ %s

en: cannot read file system information for %s
vi: không đọc được thông tin hệ thống tập tin cho %s

en: cannot read realtime clock
vi: không đọc được đồng hồ thời gian thực

en: cannot read symbolic link %s
vi: không đọc được liên kết mềm %s

en: cannot remove %s
vi: không xóa bỏ được %s

en: cannot remove `.' or `..'
vi: không thể xóa bỏ `.' hoặc `..'

en: cannot remove directory %s
vi: không xóa bỏ được thư mục %s

en: cannot reposition file pointer for %s
vi: không thể đặt lại vị trí của cái chỉ tập tin cho %s

en: cannot restore current working directory
vi: không thể phục hồi thư mục làm việc hiện thời

en: cannot run command %s
vi: không chạy được câu lệnh %s

en: cannot run strip
vi: không chạy được strip

en: cannot set date
vi: không đặt được ngày

en: cannot set group id
vi: không đặt được id nhóm

en: cannot set group-ID to %lu
vi: không đặt được ID nhóm thành %lu

en: cannot set groups
vi: không đặt được các nhóm

en: cannot set hostname; this system lacks the functionality
vi: không thể đặt tên máy; hệ thống này thiếu chức năng

en: cannot set permissions of %s
vi: không đặt được quyền hạn cho %s

en: cannot set permissions of directory %s
vi: không đặt được quyền hạn cho thư mục %s

en: cannot set permissions of fifo %s
vi: không đặt được quyền hạn của fifo %s

en: cannot set supplemental group
vi: không đặt được nhóm phụ

en: cannot set time stamps for %s
vi: không đặt được tem đánh dấu thời gian cho %s

en: cannot set user id
vi: không đặt được id người dùng

en: cannot set user-ID to %lu
vi: không đặt được ID người dùng thành %lu

en: cannot skip past end of combined input
vi: không thể nhảy qua cuối của dữ liệu vào đã kết hợp

en: cannot specify times from more than one source
vi: không chỉ ra được thời gian từ vài nguồn

en: cannot split in more than one way
vi: không thể chia theo vài cách

en: cannot stat %s
vi: không stat được %s

en: cannot stat current directory (now %s)
vi: không stat được thư mục hiện thời (bây giờ %s)

en: cannot touch %s
vi: không touch được %s

en: cannot un-backup %s
vi: bỏ sao lưu %s không thành công

en: cannot unlink %s
vi: không thể bỏ liên kết %s

en: cannot work around kernel bug after all
vi: không làm việc được với lỗi bug của nhân sau đó

en: changed group of %s to %s
vi: đã thay nhóm của %s thành %s

en: changed ownership of %s to %s
vi: đã thay quyền sở hữu của %s thành %s

en: changing group of %s
vi: đang thay đổi nhóm của %s

en: changing ownership of %s
vi: đang thay đổi quyền sở hữu của %s

en: changing permissions of %s
vi: thay đổi quyền hạn của %s

en: character offset is zero
vi: bộ ký tự là không

en: character out of range
vi: ký tự nằm ngoài phạm vi

en: character special file
vi: tập tin thiết bị ký tự

en: character special files not supported
vi: không hỗ trợ tập tin ký tự

en: clock change
vi: thay đổi giờ

en: close failed
vi: đóng thất bại

en: closing %s
vi: đang đóng %s

en: closing %s (fd=%d)
vi: đang đóng %s (fd=%d)

en: closing directory %s
vi: đang đóng thư mục %s

en: closing input file %s
vi: đang đóng tập tin vào %s

en: closing output file %s
vi: đang đóng tập tin ra %s

en: closing standard input
vi: đang đóng đầu vào tiêu chuẩn

en: couldn't find directory entry in %s with matching i-node
vi: không tìm thấy thư mục trong %s với inode tương ứng

en: couldn't get boot time
vi: không lấy được thời gian khởi động

en: create hard link %s to %s
vi: tạo liên kết cứng %s tới %s

en: create symbolic link %s to %s
vi: tạo liên kết mềm %s tới %s

en: created directory %s
vi: đã tạo thư mục %s

en: creating %s
vi: đang tạo %s

en: creating directory %s
vi: đang tạo thư mục %s

en: creating hard link %s to %s
vi: đang tạo liên kết cứng %s tới %s

en: creating symbolic link %s to %s
vi: đang tạo liên kết mềm %s tới %s

en: directory
vi: thư mục

en: division by zero
vi: chia cho không

en: empty tab
vi: tab rỗng

en: error in regular expression search
vi: lỗi trong biểu thức chính quy tìm kiếm

en: error reading %s
vi: lỗi đọc %s

en: error writing %s
vi: lỗi ghi %s

en: exit=
vi: thoát=

en: extra argument %s
vi: tham số mở rộng %s

en: extra operand %s
vi: tham số mở rộng %s

en: extra operand %s not allowed with -c
vi: không cho phép tham số mở rộng %s với -c

en: failed to change group of %s to %s
vi: thay nhóm của %s thành %s không thành công

en: failed to change mode of %s to %04lo (%s)
vi: thay đổi chế độ của %s thay đổi thành %04lo (%s) không thành công

en: failed to change ownership of %s
vi: thay quyền sở hữu của %s không thành công

en: failed to change ownership of %s to %s
vi: thay quyền sở hữu của %s thành %s không thành công

en: failed to chdir to %s
vi: chdir tới %s không thành công

en: failed to get attributes of %s
vi: lấy thuộc tính của %s không thành công

en: failed to lookup file %s
vi: tìm kiếm tập tin %s không thành công

en: failed to open %s
vi: mở %s thất bại

en: failed to preserve authorship for %s
vi: giữ nguồn tác giả của %s không thành công

en: failed to preserve ownership for %s
vi: giữ quyền sở hữu của %s không thành công

en: failed to preserve permissions for %s
vi: giữ quyền hạn cho %s không thành công

en: failed to preserve times for %s
vi: giữ các thời gian cho %s không thành công

en: failed to redirect standard error
vi: chuyển hướng lỗi tiêu chuẩn stderr không thành công

en: failed to return to initial working directory
vi: trở về thư mục khởi đầu không thành công

en: failed to set the copy of stderr to close on exec
vi: lỗi khi đặt bản sao của stderr để đóng khi thực hiện

en: failed to stat %s
vi: stat %s không thành công

en: fdatasync failed for %s
vi: fdatasync cho %s không thành công

en: fflush failed
vi: fflush thất bại

en: field number %s is too large
vi: số vùng %s là quá lớn

en: field number is zero
vi: số của vùng là không

en: fifo files not supported
vi: không hỗ trợ các tập tin fifo

en: file system type %s both selected and excluded
vi: dạng hệ thống tập tin %s đã được cả chọn và loại bỏ

en: fork system call failed
vi: gọi hệ thống fork thất bại

en: format string may not be specified when printing equal width strings
vi: không được chỉ ra chuỗi định dạng khi in các chuỗi có chiều rộng bằng nhau

en: fsync failed for %s
vi: fsync cho %s không thành công

en: fts_read failed
vi: fts_read không thành công

en: getpass: cannot open /dev/tty
vi: getpass: không mở được /dev/tty

en: getting new attributes of %s
vi: đang lấy thuộc tính mới của %s

en: group of %s retained as %s
vi: nhóm của %s vẫn là %s

en: iconv function not available
vi: không có hàm iconv

en: iconv function not usable
vi: hàm iconv không thể sử dụng

en: ignoring all arguments
vi: đang lờ đi mọi tham số

en: ignoring invalid tab size in environment variable TABSIZE: %s
vi: đang lờ đi kích thước tab sai trong biến môi trường TABSIZE: %s

en: ignoring invalid value of environment variable QUOTING_STYLE: %s
vi: đang lờ đi giá trị sai của biến môi trường QUOTING_STYLE: %s

en: ignoring invalid width in environment variable COLUMNS: %s
vi: đang lờ đi chiều dài sai trong biến môi trường COLUMNS: %s

en: ignoring non-option arguments
vi: đang lờ đi tham số không tùy chọn

en: incompatible tabs
vi: tab không tương thích

en: incorrect password
vi: sai mật khẩu

en: input disappeared
vi: đầu vào đã biến mất

en: input line is too long
vi: dòng nhập vào quá dài

en: inter-device move failed: %s to %s; unable to remove target
vi: di chuyển giữa các thiết bị thất bại: %s tới %s; không xóa bỏ được đích

en: invalid argument %s for %s
vi: tham số sai %s cho %s

en: invalid argument: %s
vi: tham số sai: %s

en: invalid body numbering style: %s
vi: sai dạng thân của đánh số: %s

en: invalid byte or field list
vi: danh sách byte hoặc vùng sai

en: invalid conversion specifier in suffix: %c
vi: xác định hậu tố để chuyển đổi sai: %c

en: invalid conversion specifier in suffix: \%.3o
vi: xác định hậu tố để chuyển đổi sai: \%.3o

en: invalid conversion: %s
vi: chuyển đổi không thích hợp: %s

en: invalid date format %s
vi: sai định dạng ngày tháng %s

en: invalid device %s %s
vi: sai thiết bị %s %s

en: invalid device type %s
vi: sai dạng thiết bị %s

en: invalid field number: %s
vi: số của vùng sai: %s

en: invalid field width: %s
vi: sai chiều rộng vùng: %s

en: invalid floating point argument: %s
vi: sai tham số điểm trôi: %s

en: invalid footer numbering style: %s
vi: sai dạng phần chân của đánh số: %s

en: invalid format precision
vi: định dạng độ chính xác sai

en: invalid format width
vi: định dạng chiều dài sai

en: invalid gap width: %s
vi: chiều rộng chỗ trống sai: %s

en: invalid group
vi: nhóm không đúng

en: invalid group %s
vi: nhóm không đúng %s

en: invalid header numbering style: %s
vi: sai dạng phần đầu của đánh số: %s

en: invalid input flag: %s
vi: cờ đầu vào không thích hợp: %s

en: invalid line number field width: %s
vi: sai chiều dài vùng số của dòng: %s

en: invalid line number increment: %s
vi: sai độ tăng số của dòng: %s

en: invalid line numbering format: %s
vi: sai định dạng đánh số dòng: %s

en: invalid line width: %s
vi: sai chiều dài dòng: %s

en: invalid major device number %s
vi: số lớn của thiết bị sai %s

en: invalid maximum depth %s
vi: sai độ sâu lớn nhất %s

en: invalid minor device number %s
vi: số nhỏ của thiết bị sai %s

en: invalid mode
vi: chế độ không đúng

en: invalid mode %s
vi: chế độ sai %s

en: invalid mode: %s
vi: chế độ sai: %s

en: invalid number %s
vi: số không thích hợp %s

en: invalid number after `,'
vi: số sai ở sau `,'

en: invalid number after `-'
vi: số sai ở sau `-'

en: invalid number after `.'
vi: số sai ở sau `.'

en: invalid number at field start
vi: số sai tại đầu vùng

en: invalid number of blank lines: %s
vi: sai số dòng trắng: %s

en: invalid number of bytes
vi: sai số byte

en: invalid number of bytes to compare
vi: sai số byte để so sánh

en: invalid number of bytes to skip
vi: sai số byte để bỏ qua

en: invalid number of fields to skip
vi: sai số vùng để bỏ qua

en: invalid number of lines
vi: sai số dòng

en: invalid number of lines: 0
vi: sai số dòng: 0

en: invalid option -- %c
vi: tùy chọn không đúng -- %c

en: invalid option -- %c; -WIDTH is recognized only when it is the first
    option; use -w N instead
vi: tùy chọn sai -- %c; -WIDTH chỉ nhận ra khi nó là tùy chọn đầu tiên
    dùng -w N để thay thế

en: invalid output address radix `%c'; it must be one character from [doxn]
vi: sai cơ số địa chỉ kết quả ra `%c'; nó phải là một trong [doxn]

en: invalid output flag: %s
vi: cờ đầu ra không thích hợp: %s

en: invalid precision: %s
vi: sai độ chính xác: %s

en: invalid starting line number: %s
vi: sai số của dòng bắt đầu: %s

en: invalid status flag: %s
vi: cờ trạng thái không thích hợp: %s

en: invalid tab size: %s
vi: sai kích thước tab: %s

en: invalid time style format %s
vi: sai định dạng kiểu thời gian %s

en: invalid universal character name \%c%0*x
vi: sai tên ký tự chung \%c%0*x

en: invalid user
vi: tên người dùng không đúng

en: invalid user %s
vi: sai người dùng %s

en: invalid width: %s
vi: chiều dài sai: %s

en: invalid zero-length file name
vi: sai tên tập tin chiều dài bằng không

en: it is dangerous to operate recursively on %s
vi: thực hiện đệ quy trên %s là rất nguy hiểm

en: it is dangerous to operate recursively on %s (same as %s)
vi: thực hiện đệ quy trên %s là rất nguy hiểm (cũng như %s)

en: last=
vi: cuối=

en: limit %lu exceeded by length %lu of file name %s
vi: vượt quá giới hạn %lu bởi chiều dài %lu của tên tập tin %s

en: limit %lu exceeded by length %lu of file name component %s
vi: vượt quá giới hạn %lu bởi chiều dài %lu của thành phần tên tập tin %s

en: limit argument
vi: giới hạn tham số

en: line count option -%s%c... is too large
vi: tùy chọn số đếm dòng -%s%c... là quá lớn

en: line number overflow
vi: vượt quá số dòng có thể

en: memory exhausted
vi: cạn bộ nhớ

en: message queue
vi: hàng đợi thư

en: minimum string length
vi: chiều dài chuỗi nhỏ nhất

en: misaligned [:upper:] and/or [:lower:] construct
vi: sắp hàng sai cấu trúc [:upper:] và/hoặc [:lower:]

en: missing %% conversion specification in suffix
vi: thiếu %% sự xác định hậu tố để chuyển đổi

en: missing `]'
vi: thiếu `]'

en: missing argument after %s
vi: thiếu tham số ở sau %s

en: missing character class name `[::]'
vi: thiếu tên lớp của ký tự `[::]'

en: missing conversion specifier in suffix
vi: thiếu sự xác định hậu tố để chuyển đổi

en: missing destination file operand after %s
vi: thiếu tham số tập tin đích đến ở sau %s

en: missing equivalence class character `[==]'
vi: thiếu ký tự lớp tương đương `[==]'

en: missing file operand
vi: thiếu tham số tập tin

en: missing hexadecimal number in escape
vi: thiếu số hệ mười sáu trong thoát

en: missing list of fields
vi: thiếu danh sách các vùng

en: missing list of positions
vi: thiếu danh sách các vị trí

en: missing operand
vi: thiếu tham số

en: missing operand after %s
vi: thiếu tham số ở sau %s

en: mode of %s changed to %04lo (%s)
vi: chế độ của %s thay đổi thành %04lo (%s)

en: mode of %s retained as %04lo (%s)
vi: chế độ của %s vẫn là %04lo (%s)

en: multiple -l or -t options specified
vi: đã chỉ ra vài tùy chọn -l hoặc -t

en: multiple output files specified
vi: đã chỉ ra nhiều tập tin kết quả

en: multiple target directories specified
vi: đã chỉ ra nhiều thư mục đích đến

en: neither symbolic link %s nor referent has been changed
vi: liên kết mềm %s hoặc đích của liên kết đã thay đổi

en: new_mode: mode
vi: new_mode: chế độ

en: no SHELL environment variable, and no shell type option given
vi: không có biến môi trường SHELL, và không đưa ra tùy chọn loại shell

en: no change to ownership of %s
vi: không thay đổi quyền sở hữu của %s

en: no files remaining
vi: không còn tập tin nào

en: no login name
vi: không có tên đăng nhập

en: no process ID specified
vi: không có tiến trình với ID đưa ra

en: no type may be specified when dumping strings
vi: không chỉ ra được dạng khi dump các chuỗi

en: no username specified; at least one must be specified when using -l
vi: không đưa ra tên người dùng; cần chỉ ra ít nhất một khi dùng -l

en: non-numeric argument
vi: tham số không phải số

en: nonportable character %s in file name %s
vi: ký tự không port được %s trong tên tập tin %s

en: not a tty
vi: không phải một tty

en: number of bytes
vi: số byte

en: number of lines
vi: số dòng

en: offset overflow while reading file %s
vi: bộ bị tràn khi đọc tập tin %s

en: omitting directory %s
vi: bỏ quên thư mục %s

en: only one [c*] repeat construct may appear in string2
vi: chỉ cấu trúc lặp [c*] có thể nằm trong chuỗi2

en: only one device may be specified
vi: chỉ có thể đưa ra một thiết bị

en: only one type of list may be specified
vi: chỉ có thể đưa ra một dạng danh sách

en: open failed
vi: mở thất bại

en: opening %s
vi: đang mở %s

en: ownership of %s retained
vi: quyền sở hữu của %s được giữ nguyên

en: ownership of %s retained as %s
vi: quyền sở hữu của %s vẫn là của %s

en: page width too narrow
vi: chiều rộng trang quá hẹp

en: pm
vi: chiều

en: preserving times for %s
vi: giữ các thời gian cho %s

en: printing all duplicated lines and repeat counts is meaningless
vi: in ra mọi dòng giống nhau và lặp lại số đếm là không có ý nghĩa

en: range-endpoints of `%s-%s' are in reverse collating sequence order
vi: vùng-điểmcuối của `%s-%s' đang ở trong thứ tự chuỗi ngược lại

en: read error
vi: lỗi đọc

en: read failed
vi: đọc thất bại

en: reading %s
vi: đang đọc %s

en: reading directory %s
vi: đang đọc thư mục %s

en: record too large
vi: bản ghi quá lớn

en: regular empty file
vi: tập tin rỗng thông thường

en: regular file
vi: tập tin thông thường

en: removed %s
vi: đã xóa %s

en: removed directory: %s
vi: đã xóa thư mục: %s

en: removing directory, %s
vi: đang xóa bỏ thư mục, %s

en: run-level
vi: bậc chạy

en: semaphore
vi: đèn hiệu

en: separator cannot be empty
vi: cái phân chia không thể là rỗng

en: setting flags for %s
vi: thiết lập cờ cho %s

en: setting permissions for %s
vi: thiết lập quyền hạn cho %s

en: setting times of %s
vi: đang đặt thời gian của %s

en: shared memory object
vi: vật thể bộ nhớ chia sẻ

en: skip argument
vi: nhảy qua tham số

en: skip-bytes + read-bytes is too large
vi: skip-bytes + read-bytes là quá lớn

en: skipping file %s, as it was replaced while being copied
vi: bỏ qua tập tin %s, vì đã thay thế nó trong khi sao chép

en: sort size
vi: sắp xếp kích thước

en: standard error
vi: lỗi cơ bản

en: standard input
vi: đầu vào tiêu chuẩn

en: standard input is closed
vi: đầu vào tiêu chuẩn stdin bị đóng

en: standard output
vi: đầu ra tiêu chuẩn

en: stat failed
vi: stat thất bại

en: stray character in field spec
vi: ký tự rác trong xác định vùng

en: string comparison failed
vi: so sánh các chuỗi không thành công

en: strip failed
vi: strip không thành công

en: suppressing non-delimited lines makes sense
    	only when operating on fields
vi: bỏ đi các dòng không phân cách chỉ có tác dụng
    	khi thực hiện với vùng

en: symbolic link
vi: liên kết mềm

en: symbolic links are not supported on this system
vi: không hỗ trợ liên kết mềm trên hệ thống này

en: syntax error
vi: lỗi cú pháp

en: tab size cannot be 0
vi: kích thước tab không thể là 0

en: tab size contains invalid character(s): %s
vi: kích thước tab chứa (các) ký tự không cho phép: %s

en: tab sizes must be ascending
vi: phải tăng kích thước tab

en: tab stop is too large %s
vi: chiều dài tab là quá lớn %s

en: tabs are too far apart
vi: tab phân cách nhau quá xa

en: target %s is not a directory
vi: đích %s không phải là một thư mục

en: target directory not allowed when installing a directory
vi: không cho phép dùng thư mục đích khi cài đặt một thư mục

en: the --binary and --text options are meaningless when verifying checksums
vi: các tùy chọn --binary và --text mất ý nghĩa khi kiểm tra tổng kiểm tra

en: the --status option is meaningful only when verifying checksums
vi: tùy chọn --status chỉ có ý nghĩa khi kiểm tra tổng kiểm tra

en: the --warn option is meaningful only when verifying checksums
vi: tùy chọn --warn chỉ có ý nghĩa khi kiểm tra tổng kiểm tra

en: the [c*] construct may appear in string2 only when translating
vi: cấu trúc [c*] chỉ có thể nằm trong chuỗi2 khi dịch

en: the [c*] repeat construct may not appear in string1
vi: cấu trúc lặp [c*] không được có trong chuỗi1

en: the delimiter must be a single character
vi: phân cách phải là một ký tự đơn

en: the options for verbose and stty-readable output styles are
    mutually exclusive
vi: các tùy chọn cho dạng kết quả chi tiết và dạng có thể đọc stty
    loại trừ lẫn nhau

en: the options to output dircolors' internal database and
    to select a shell syntax are mutually exclusive
vi: tùy chọn để đưa ra cơ sở dữ liệu nội bộ của dircolors và
    để chọn một cú pháp shell loại trừ lẫn nhau

en: the options to print and set the time may not be used together
vi: những tùy chọn để in ra và đặt thời gian không sử dụng được cùng nhau

en: the options to specify dates for printing are mutually exclusive
vi: những tùy chọn chỉ ra ngày để hiển thị loại trừ lẫn nhau

en: the strip option may not be used when installing a directory
vi: không dùng được tùy chọn strip khi cài đặt một thư mục

en: time %s is out of range
vi: thời gian %s vượt ra ngoài giới hạn

en: too many %% conversion specifications in suffix
vi: quá nhiều sự xác định hậu tố để chuyển đổi %%

en: too many characters in set
vi: quá nhiều ký tự trong khối

en: too many repeated lines
vi: quá nhiều dòng lặp lại

en: total
vi: tổng

en: typed memory object
vi: vật thể bộ nhớ typed

en: unknown binary operator
vi: không rõ toán tử nhị phân

en: unknown user-ID: %s
vi: ID người dùng không biết: %s

en: unparsable value for LS_COLORS environment variable
vi: giá trị không thể phân tích cho biến môi trường LS_COLORS

en: unrecognized operand %s
vi: tham số không biết %s

en: unrecognized operand %s=%s
vi: tùy chọn không nhận ra %s=%s

en: unrecognized option `-%c'
vi: tùy chọn không biết `-%c'

en: unrecognized prefix: %s
vi: tiền tố không nhận ra: %s

en: use --no-preserve-root to override this failsafe
vi: hãy dùng --no-preserve-root để bỏ qua kiểm tra này

en: user %s does not exist
vi: người dùng %s không tồn tại

en: using restricted shell %s
vi: sử dụng shell giới hạn %s

en: value %s is so large that it is not representable
vi: giá trị %s là quá lớn và không thể thực hiện

en: warning: %s: character(s) following character constant have been ignored
vi: cảnh báo: %s: lờ đi các ký tự theo sau ký tự không thay đổi

en: warning: --pid=PID is not supported on this system
vi: cảnh báo: không hỗ trợ --pid=PID trên hệ thống này

en: warning: --retry is useful only when following by name
vi: cảnh báo: --retry chỉ có ích khi theo sau là tên

en: warning: PID ignored; --pid=PID is useful only when following
vi: cảnh báo: đã lờ đi PID; --pid=PID chỉ có ích khi theo sau

en: warning: `touch %s' is obsolete; use `touch -t %04ld%02d%02d%02d%02d.%02d'
vi: cảnh báo `touch %s' là cách cũ; hãy dùng `touch -t %04ld%02d%02d%02d%02d.%02d'

en: warning: cannot change directory to %s
vi: cảnh báo: không thể thay đổi thư mục tới %s

en: warning: cannot remove: %s
vi: cảnh báo: không xóa bỏ được: %s

en: warning: following standard input indefinitely is ineffective
vi: cảnh báo: theo sau đầu vào tiêu chuẩu stdin một cách không giới hạn là không hiệu quả

en: warning: invalid width %lu; using %d instead
vi: cảnh báo: sai chiều rộng %lu; dùng %d thay thế

en: warning: screwy file offset after failed read
vi: cảnh báo: bộ tập tin không bình thường sau lỗi đọc

en: warning: source file %s specified more than once
vi: cảnh báo: chỉ ra tập tin nguồn %s vài lần

en: warning: summarizing conflicts with --max-depth=%lu
vi: cảnh báo: tính tổng xung đột với --max-depth=%lu

en: warning: summarizing is the same as using --max-depth=0
vi: cảnh báo: tính tổng là giống với sử dụng --max-depth=0

en: warning: working around lseek kernel bug for file (%s)
      of mt_type=0x%0lx -- see <sys/mtio.h> for the list of types
vi: cảnh báo: đang tìm lseek lỗi nhân cho tập tin (%s)
      của mt_type=0x%0lx -- xem <sys/mtio.h> để biết danh sách các dạng

en: weird file
vi: tập tin kỳ lạ

en: when not truncating set1, string2 must be non-empty
vi: khi không cắt xén khối1, chuỗi2 phải không rỗng

en: when specifying an output style, modes may not be set
vi: khi chỉ ra dạng kết quả, không được đặt các chế độ

en: when translating with complemented character classes,
    string2 must map all characters in the domain to one
vi: khi dịch với lớp của ký tự đã bổ sung, chuỗi2 phải
    ánh xạ mọi ký tự trong miền tới một

en: when translating, the only character classes that may appear in
    string2 are `upper' and `lower'
vi: khi dịch, lớp ký tự có trong chuỗi2 chỉ có thể là `upper' và `lower'

en: width specification
vi: xác định chiều rộng

en: will not create hard link %s to directory %s
vi: sẽ không tạo liên kết cứng %s tới thư mục %s

en: will not overwrite just-created %s with %s
vi: sẽ không ghi chèn %s vừa mới tạo bằng %s

en: write error
vi: lỗi ghi nhớ

en: write failed
vi: ghi thất bại

en: writing %s
vi: đang ghi %s

en: writing to %s
vi: đang ghi tới %s

en: you must specify a list of bytes, characters, or fields
vi: cần chỉ ra danh sách các byte, ký tự, hoặc vùng
