dselect - en to vi translation catalogue (278 entries)

en: 
    
    Move around with ^P and ^N, cursor keys, initial letters, or digits;
    Press <enter> to confirm selection.   ^L redraws screen.
vi: 
    
    Di chuyển bằng ^P và ^N, phím mũi tên, chữ cái đầu, hoặc chữ số;
    Nhấn phím Enter để chọn.   ^L vẽ lại màn hình.

en: 
    
    Read-only access: only preview of selections is available!
vi: 
    
    Truy cập chỉ đọc: chỉ có sẵn xem trước các lựa chọn.

en: 
    Press <enter> to continue.
vi: 
    Nhấn phím Enter để tiếp tục lại.

en:   -- %d%%, press
vi:   -- %d%%, nhấn

en:   --help                     Show this help message.
      --version                  Show the version.
      --license | --licence      Show the license.
vi:   --help                     Hiện _trợ giúp_ này.
      --version                  Hiện _phiên bản_.
      --license | --licence      Hiện _giấy phép_.

en:  (alphabetically)
vi:  (theo bảng chữ cái)

en:  (avail., priority)
vi:  (sẵn, ưu tiên)

en:  (avail., section)
vi:  (sẵn, phần)

en:  (by availability)
vi:  (theo khả năng sẵn)

en:  (by priority)
vi:  (theo ưu tiên)

en:  (by section)
vi:  (theo phần)

en:  (by status)
vi:  (theo trạng thái)

en:  (status, priority)
vi:  (trạng thái, ưu tiên)

en:  (status, section)
vi:  (trạng thái, phần)

en:  does not appear to be available
vi:  có vẻ không có sẵn

en:  mark:+/=/- terse:v help:?
vi:  dấu:+/=/- ngắn gọn:v trợ giúp:?

en:  mark:+/=/- verbose:v help:?
vi:  dấu:+/=/- chi tiết:v trợ giúp:?

en:  or
vi:  hoặc

en:  terse:v help:?
vi:  ngắn gọn:v trợ giúp:?

en:  verbose:v help:?
vi:  chi tiết:v trợ giúp:?

en: !Bug!
vi: !Lỗi!

en: %-*s %s%s%s;  %s (was: %s).  %s
vi: %-*s %s%s%s;  %s (đã là: %s).  %s

en: %s %s packages
vi: %s %s gói

en: %s %s packages in section %s
vi: %s %s gói trong phần %s

en: %s %s packages without a section
vi: %s %s gói không nằm trong phần

en: %s for more
vi: %s để xem thêm

en: %s packages in section %s
vi: %s gói trong phần %s

en: %s packages without a section
vi: %s gói không nằm trong phần

en: %s to go back
vi: %s để quay lại

en: (It left a coredump.)
vi: (Nó để lại một coredump (bộ đổ lõi).)

en: (no clientdata)
vi: (không dữ liệu khách)

en: * Highlight: One line in the package list will be highlighted.  It indicates
      which package(s) will be affected by presses of `+', `-' and `_'.
    
    * The dividing line in the middle of the screen shows a brief explanation of
      the status of the currently-highlighted package, or a description of which
      group is highlighted if a group line is.  If you don't understand the
      meaning of some of the status characters displayed, go to the relevant
      package and look at this divider line, or use the `v' key for a verbose
      display (press `v' again to go back to the terse display).
    
    * The bottom of the screen shows more information about the
      currently-highlighted package (if there is only one).
    
      It can show an extended description of the package, the internal package
      control details (either for the installed or available version of the
      package), or information about conflicts and dependencies involving the
      current package (in conflict/dependency resolution sublists).
    
      Use the `i' key to cycle through the displays, and `I' to hide the
      information display or expand it to use almost all of the screen.
vi: * Chiếu sáng: Sẽ chiếu sáng một dòng trong danh sách gói.  Chiếu sáng
      chỉ ra gói nào sẽ bị ảnh hưởng khi nhấn phím « + », « - » và « _ ».
    
    • Dòng chia ở giữa màn hình cho biết giải thích ngắn gọn về trạng thái của
      gói đang được chiếu sáng, hoặc một mô tả ngắn gọn của nhóm nếu dòng
      đó là một nhóm.  Nếu không hiểu ý nghĩa của một vài ký tự cho biết
      trạng thái, thì hãy đi tới gói thích hợp và nhìn vào dòng chia, hoặc sử
      dụng phím « v »  để bật/tắt hiển thị mô tả chi tiết/ngắn gọn.
    • Phần đáy màn hình hiển thị thông tin thêm về gói đang được chiếu
      sáng (nếu có).
    
      Nó có thể hiển thị mô tả chi tiết hơn về gói, chi tiết về điều khiển gói
      nội bộ (cho phiên bản đã cài, hoặc có thể cài của gói), hoặc thông tin về
      xung đột và phụ thuộc mà gói gây ra
      (trong danh sách con xung đột/phụ thuộc).
    
      Dùng phím « i » để chuyển quanh các màn hình, và « I » để ẩn màn hình
      thông tin hay mở rộng để nó chiếu gần hết màn hình.

en: <null>
vi: <rỗng>

en: Abbrev.
vi: Viết tắt

en: Abort - quit without making changes
vi: Hủy bỏ — thoát mà không thay đổi gì

en: Access method `%s'.
vi: Phương pháp truy cập « %s »

en: Actions:
      access update select install config remove quit
vi: Hành động:
     • access		truy cập
     • update		cập nhật
     • select		lựa chọn
     • install		cài đặt
     • config		cấu hình (viết tắt)
     • remove	gỡ bỏ
     • quit		thoát

en: All
vi: Mọi

en: All packages
vi: Mọi gói

en: Attributes:
vi: Thuộc tính:

en: Avail.ver
vi: Bản_có

en: Available
vi: Có sẵn

en: Available packages (not currently installed)
vi: Những gói có sẵn (nhưng chưa cài đặt)

en: Broken
vi: Bị vỡ

en: Brokenly installed packages
vi: Gói đã cài nhưng bị vỡ

en: Choose the access method to use.
vi: Chọn phương pháp truy cập để sử dụng.

en: Colours:
vi: Màu sắc:

en: Configure any packages that are unconfigured.
vi: Cấu hình những gói còn chưa được cấu hình.

en: Contrib
vi: Góp

en: Copyright (C) 1994-1996 Ian Jackson.
    Copyright (C) 2000,2001 Wichert Akkerman.
vi: Bản quyền © nam 1994-1996 Ian Jackson.
    Bản quyền © năm 2000,2001 Wichert Akkerman.

en: Ctb
vi: Góp

en: Cycle through information displays
vi: Quay vòng qua các màn hình thông tin

en: Debian `%s' package handling frontend version %s.
vi: Tiền tiêu quản lý gói Debian « %s » phiên bản %s.

en: Dependency/conflict resolution - introduction.
    
    One or more of your choices have raised a conflict or dependency problem -
    some packages should only be installed in conjunction with certain others, and
    some combinations of packages may not be installed together.
    
    You will see a sub-list containing the packages involved.  The bottom half of
    the display shows relevant conflicts and dependencies; use `i' to cycle between
    that, the package descriptions and the internal control information.
    
    A set of `suggested' packages has been calculated, and the initial markings in
    this sub-list have been set to match those, so you can just hit Return to
    accept the suggestions if you wish.  You may abort the change(s) which caused
    the problem(s), and go back to the main list, by pressing capital `X'.
    
    You can also move around the list and change the markings so that they are more
    like what you want, and you can `reject' my suggestions by using the capital
    `D' or `R' keys (see the keybindings help screen).  You can use capital `Q' to
    force me to accept the situation currently displayed, in case you want to
    override a recommendation or think that the program is mistaken.
    
    Press <space> to leave help and enter the sub-list; remember: press `?' for help.
vi: Giải quyết phụ thuộc/xung đột — giới thiệu.
    
    Một hoặc vài lựa chọn đã gây ra vấn đề xung đột hay phụ thuộc —
    một số gói nào đó chỉ cài đặt được cùng với một số gói khác, còn một số tổ hợp gói không thể được cài đặt cùng với nhau.
    Một danh sách con sẽ hiện ra cho biết những gói như vậy.
    Nửa dưới của màn hình hiển thị cách xung đột và phụ thuộc tương ứng;
    nhấn phím « i » để di chuyển giữa thông tin đó, mô tả gói và
    thông tin điều khiển nội bộ.
    
    Chương trình đưa ra các gói « đề nghị », và sự đánh dấu ban đầu trong
    danh sách con này tương ứng với những gói đó, vì thế có thể nhấn Return
    để chấp nhận những đề nghị nếu muốn.  Có thể hủy bỏ (các) thay đổi gây
    ra vấn đề, và quay lại màn hình chính bằng bấm phím « X » viết hoa.
    
    Đồng thời còn có thể di chuyển xung quanh danh sách
    và thay đổi các dấu cho hợp với ý muốn,
    và có thể « bỏ đi » các đề nghị của trình này bằng « D » hoặc « R » viết hoa
    (xem màn hình trợ giúp phím).
    Có thể dùng « Q » viết hoa để bắt buộc chương trình chấp nhận
    tình huống đã hiển thị, trong trường hợp muốn bỏ qua những lời khuyên
    hoặc nghĩ rằng chương trình đã nhầm.
    
    Lúc này có thể nhấn phím dài để thoát khỏi trợ giúp và xem danh sách con;
    hãy nhớ : nhấn « ? » để xem trợ giúp.

en: Description
vi: Mô tả

en: Display, part 1: package listing and status chars
vi: Màn hình, phần 1: danh sách gói và ký tự trạng thái

en: Display, part 2: list highlight; information display
vi: Màn hình, phần 2: chiếu sáng danh sách; màn hình thông tin

en: EOF before option name start
vi: gặp kết thúc tập tin trước khi bắt đầu tên tùy chọn

en: EOF before summary
vi: gặp kết thúc tập tin trước tổng kết

en: EOF in index string
vi: gặp kết thúc tập tin trong chuỗi chỉ mục

en: EOF in option name
vi: gặp kết thúc tập tin trong tên tùy chọn

en: EOF in summary - missing newline
vi: gặp kết thúc tập tin trong tổng kết — thiếu dòng mới

en: Error
vi: Lỗi

en: Error:
vi: Lỗi:

en: Extra
vi: Thêm

en: Go to end of list
vi: Đi tới cuối danh sách

en: Go to top of list
vi: Đi tới đầu danh sách

en: Help information is available under the following topics:
vi: Có sẵn thông tin trợ giúp dưới những chủ đề sau :

en: Help:
vi: Trợ giúp:

en: Imp
vi: Qtg

en: Important
vi: Quan trọng

en: Inst.ver
vi: Bản_cài

en: Install and upgrade wanted packages.
vi: Cài đặt và nâng cấp các gói mong muốn.

en: Installed
vi: Đã cài đặt

en: Installed packages
vi: Những gói đã cài đặt

en: Installed?
vi: Đã cài?

en: Introduction to conflict/dependency resolution sub-list
vi: Giới thiệu danh sách con các giải pháp cho xung đột/phụ thuộc

en: Introduction to method selection display
vi: Giới thiệu màn hình chọn phương pháp

en: Introduction to package selections
vi: Giới thiệu sự lựa chọn gói

en: Introduction to read-only package list browser
vi: Giới thiệu bộ duyệt danh sách gói chỉ đọc

en: Invalid %s `%s'
vi: %s không hợp lệ « %s »

en: Keystrokes
vi: Phím tắt

en: Keystrokes for method selection
vi: Phím tắt để chọn phương pháp

en: Make highlight less specific
vi: Khiến chiếu sáng ít rõ ràng hơn

en: Make highlight more specific
vi: Khiến chiếu sáng rõ ràng hơn

en: Mark package(s) for deinstall and purge
vi: Đánh dấu (các) gói để hủy cài đặt và tẩy

en: Mark package(s) for deinstallation
vi: Đánh dấu (các) gói để hủy cài đặt

en: Mark package(s) for installation
vi: Đánh dấu (các) gói để cài đặt

en: Marked for
vi: Dấu cho

en: Motion keys: Next/Previous, Top/End, Up/Down, Backwards/Forwards:
      Down-arrow, j         Up-arrow, k             move highlight
      N, Page-down, Space   P, Page-up, Backspace   scroll list by 1 page
      ^n                    ^p                      scroll list by 1 line
      t, Home               e, End                  jump to top/end of list
      u                     d                       scroll info by 1 page
      ^u                    ^d                      scroll info by 1 line
      B, Left-arrow         F, Right-arrow          pan display by 1/3 screen
      ^b                    ^f                      pan display by 1 character
    
    Mark packages for later processing:
     +, Insert  install or upgrade      =, H  hold in present state
     -, Delete  remove                  :, G  unhold: upgrade or leave uninstalled
     _          remove & purge config
                                                 Miscellaneous:
    Quit, exit, overwrite (note capitals!):       ?, F1 request help (also Help)
     Return  Confirm, quit (check dependencies)   i, I  toggle/cycle info displays
       Q     Confirm, quit (override dep.s)       o, O  cycle through sort options
     X, Esc  eXit, abandoning any changes made    v, V  change status display opts
       R     Revert to state before this list      ^l   redraw display
       U     set all to sUggested state             /   search (Return to cancel)
       D     set all to Directly requested state  n, \  repeat last search
vi: Phím di chuyển:
    	Kế/Trước, Đầu/Cuối, Lên/Xuống, Lùi/Tiếp:
      Mũi tên xuống, J         Mũi tên lên, K             di chuyển chiếu sáng
      N, Page-down, Phím dài   			P, Page-up, Backspace (Xóa lùi)
    							cuộn 1 trang danh sách
      ^n                    ^p                      		cuộn 1 dòng danh sách
      t, Home            e, End                  	nhảy tới đầu/cuối danh sách
      u                      d                       	cuộn 1 trang thông tin
      ^u                    ^d                      	cuộn 1 dòng thông tin
      B, Mũi tên trái   		F, Mũi tên phải          kéo ngang 1/3 màn hình
      ^b                    ^f                   kéo ngang màn hình theo 1 ký tự
    
    Đánh dấu gói để xử lý sau:
    	+, Insert  			cài đặt hoặc cập nhật
    	=, H  				giữ trong tính trạng hiện thời
     	-, Delete  			xóa bỏ, gỡ bỏ
    	:, G  					bỏ giữ: cập nhật hoặc để không cài đặt
    	_          				gỡ bỏ và tẩy cấu hình
    
    Tính năng khác:
    	Quit					(chữ hoa đầu!) thoát
    	exit					thoát lệnh này
    	overwrite			ghi đè
    	?, F1, Help 		yêu cầu trợ giúp
     	Return  			xác nhận rồi thoát (kiểm tra phụ thuộc)
    	i, I  					bật tắt/quay vòng màn hình thông tIn
       Q     					xác nhận rồi thoát (bỏ Qua phụ thuộc)
    	o, O  				quay vÒng qua các tùy chọn sắp xếp
    	X, Esc  				thoát mà bỏ mọi thay đổi
    	v, V  					thay đổi tùy chọn hiển thị trạng thái
       R     					đặt lại tính tRạng tRước danh sách này
    	^l   					vẽ Lại màn hình
       U     					đặt tất cả thành trạng thái đã đệ nghị
    	/   					tìm kiểm (Return để thôi)
       D     					đặt tất cả thành trạng thái Yêu cầu thẳng
    	n, \  				lặp lại tìm kiếm cuối

en: Motion keys: Next/Previous, Top/End, Up/Down, Backwards/Forwards:
      n, Down-arrow         p, Up-arrow             move highlight
      N, Page-down, Space   P, Page-up, Backspace   scroll list by 1 page
      ^n                    ^p                      scroll list by 1 line
      t, Home               e, End                  jump to top/end of list
      u                     d                       scroll info by 1 page
      ^u                    ^d                      scroll info by 1 line
      B, Left-arrow         F, Right-arrow          pan display by 1/3 screen
      ^b                    ^f                      pan display by 1 character
    (These are the same motion keys as in the package list display.)
    
    Quit:
     Return, Enter    select this method and go to its configuration dialogue
     x, X             exit without changing or setting up the installation method
    
    Miscellaneous:
      ?, Help, F1      request help
     ^l                redraw display
      /                search (just return to cancel)
      \                repeat last search
vi: Phím di chuyển: Kế/Trước, Đầu/Cuối, Lên/Xuống, Lùi/Tiếp:
      n, Mũi tên xuống         p, Mũi tên lên             di chuyển chiếu sáng
      N, Page-down, Phím dài   P, Page-up, Xóa lùi   cuộn 1 trang danh sách
      ^n                    ^p                      cuộn 1 dòng danh sách
      t, Home               e, End             nhảy tới đầu/cuối danh sách
      u                     d                        cuộn 1 trang thông tin
      ^u                    ^d                      cuộn 1 dòng thông tin
      B, Mũi tên trái         F, Mũi tên phải          kéo ngang 1/3 màn hình
      ^b                    ^f                      kéo ngang màn hình theo 1 ký tự
    (Các phím di chuyển trong danh sách gói là tương tự.)
    
    Thoát:
      Return, Enter    chọn phương pháp này và đi tới hộp thoại cấu hình nó
      x, X           thoát và bỏ mọi thay đổi hoặc thiết lập phương pháp cài đặt
    
    Khác:
      ?, Help, F1      	yêu cầu trợ giúp
     ^l                		vẽ lại màn hình
      /                		tìm kiếm (đơn giản nhấn Return để thôi)
      \                		lặp lại tìm kiếm cuối cùng

en: Move down
vi: Đi xuống

en: Move up
vi: Đi lên

en: New
vi: Mới

en: Newly available packages
vi: Những gói mới sẵn sàng

en: No explanation available.
vi: Không có giải thích sẵn sàng.

en: Null colour specification
vi: Đặc tả màu rỗng

en: Obsolete and local packages present on system
vi: Có những gói đã cũ và gói nội bộ trong hệ thống

en: Obsolete/local
vi: Đã cũ/nội bộ

en: Old mark
vi: Dấu cũ

en: Opt
vi: TCh

en: Optional
vi: Tùy chọn

en: Options:
      --admindir <directory>     Use <directory> instead of %s.
      --expert                   Turn on expert mode.
      --debug <file> | -D<file>  Turn on debugging, sending output to <file>.
      --colour | --color screenpart:[foreground],[background][:attr[+attr+..]]
                                 Configure screen colours.
vi: Tùy chọn:
      --admindir <thư_mục>	dùng thư mục này thay cho %s.
    	[_thư mục quản trị_]
      --expert                   	Bật chế độ _cấp cao_.
      --debug <tập_tin> | -D<tập_tin>
    					Bật khả năng _gỡ lỗi_, xuất vào tập tin này.
      --colour | --color screenpart:[cảnh_gần],[nền][:TT[+TT+..]]
    	[TT là thuộc tính]	cấu hình màu sắc màn hình

en: Package
vi: Gói

en: Press <enter> to continue.
vi: Nhấn phím Enter để tiếp tục lại.

en: Press ? for help menu, . for next topic, <space> to exit help.
vi: Nhấn:
    	? 				để hiện trình đơn trợ giúp
    	.				(dấu chấm) để xem chủ đề tiếp theo
    	phím dài 	để thoát khỏi trợ giúp.

en: Press a key from the list above, <space> or `q' to exit help,
      or `.' (full stop) to read each help page in turn.
vi: Nhấn:
    	một phím từ danh sách ở trên,
    	phím dài hoặc phím Q để thoát, hoặc
    	.	(dấu chấm) để đọc mỗi trang trợ giúp lần lượt.

en: Priority
vi: Ưu tiên

en: Purged
vi: Đã tẩy

en: Purged packages and those never installed
vi: Những gói đã tẩy và gói chưa bao giờ được cài đặt

en: Quit dselect.
vi: Thoát khỏi dselect.

en: Quit without changing selected access method
vi: Thoát mà không thay đổi phương pháp truy cập đã chọn

en: Quit, confirming without check
vi: Thoát, xác nhận mà không kiểm tra

en: Quit, confirming, and checking dependencies
vi: Thoát, xác nhận, và kiểm tra phụ thuộc

en: Quit, rejecting conflict/dependency suggestions
vi: Thoát, từ chối những đề nghị xung đột/phụ thuộc

en: REINSTALL
vi: CÀI_ĐẶT_LẠI

en: Rec
vi: Nên

en: Recommended
vi: Khuyên

en: Redraw display
vi: Vẽ lại màn hình

en: Remove unwanted software.
vi: Gỡ bỏ phần mềm không mong muốn.

en: Removed
vi: Đã gỡ bỏ

en: Removed and no longer available packages
vi: Những gói đã gỡ bỏ và không còn nữa

en: Removed packages (configuration still present)
vi: Những gói đã gỡ bỏ (nhưng vẫn còn cấu hình)

en: Repeat last search.
vi: Lặp lại tìm kiếm cuối cùng.

en: Req
vi: Cần

en: Request help (cycle through help screens)
vi: Yêu cầu trợ giúp (quay vòng qua các màn hình trợ giúp)

en: Request which packages you want on your system.
vi: Yêu cầu những gói muốn có trên hệ thống.

en: Required
vi: Yêu cầu

en: Revert to directly requested state for all packages
vi: Đưa mọi gói trở về tính trạng đã đề nghị thẳng

en: Revert to old state for all packages
vi: Đưa mọi gói trở về tính trạng cũ

en: Revert to suggested state for all packages
vi: Đưa mọi gói trở về tính trạng đã đề nghị

en: Screenparts:
vi: Các phần màn hình:

en: Scroll backwards through help/information
vi: Cuộn ngược lại trong trợ giúp/thông tin

en: Scroll backwards through help/information by 1 line
vi: Cuộn ngược lại trong trợ giúp/thông tin 1 dòng

en: Scroll backwards through list
vi: Cuộn ngược lại trong danh sách

en: Scroll backwards through list by 1 line
vi: Cuộn ngược lại trong danh sách 1 dòng

en: Scroll onwards through help/information
vi: Cuộn về phía trước trong trợ giúp/thông tin

en: Scroll onwards through help/information by 1 line
vi: Cuộn về phía trước trong trợ giúp/thông tin 1 dòng

en: Scroll onwards through list
vi: Cuộn về phía trước trong danh sách

en: Scroll onwards through list by 1 line
vi: Cuộn về phía trước trong danh sách 1 dòng

en: Search for ?
vi: Tìm kiếm ?

en: Search for a package whose name contains a string
vi: Tìm kiếm một gói mà tên chứa một chuỗi

en: Section
vi: Phần

en: Select currently-highlighted access method
vi: Chọn phương pháp truy cập đang được chiếu sáng

en: Set your TERM variable correctly, use a better terminal,
    or make do with the per-package management tool %s.
vi: Hãy đặt đúng giá trị biến TERM, dùng một thiết bị cuối tốt hơn,
    hoặc làm việc với công cụ quản lý theo từng gói %s.

en: Standard
vi: Cơ bản

en: Std
vi: Chn

en: Swap sort order priority/section
vi: Trao đổi ưu tiên/phần của thứ tự sắp xếp

en: Terminal does not appear to support cursor addressing.
vi: Thiết bị cuỗi có vẻ không hỗ trợ cách gán địa chỉ cho con chạy.

en: Terminal does not appear to support highlighting.
vi: Thiết bị cuỗi có vẻ không hỗ trợ chiếu sáng.

en: The line you have highlighted represents many packages; if you ask to install, remove, hold, etc. it you will affect all the packages which match the criterion shown.
    
    If you move the highlight to a line for a particular package you will see information about that package displayed here.
    You can use `o' and `O' to change the sort order and give yourself the opportunity to mark packages in different kinds of groups.
vi: Dòng vừa chiếu sáng có nhiều gói; hành động cài đặt, gỡ bỏ, giữ lại, v.v... sẽ ảnh hưởng đến mọi gói tương ứng với tiêu chuẩn chỉ ra.
    
    Nếu di chuyển chiếu sáng tới một dòng của một gói nào đó, thì sẽ thấy thông tin về gói đó hiển thị ở đây.
    Có thể dùng « o » và « O » để thay đổi thứ tự sắp xếp và tạo điều kiện cho việc đánh dấu các gói trong các dạng nhóm khác nhau.

en: The top half of the screen shows a list of packages.  For each package you see
    four columns for its current status on the system and mark.  In terse mode (use
    `v' to toggle verbose display) these are single characters, from left to right:
    
     Error flag: Space - no error (but package may be in broken state - see below)
                  `R'  - serious error during installation, needs reinstallation;
     Installed state:   Space - not installed;
                         `*'  - installed;
                         `-'  - not installed but config files remain;
           packages in { `U'  - unpacked but not yet configured;
          these states { `C'  - half-configured (an error happened);
            are broken { `I'  - half-installed (an error happened).
     Old mark: what was requested for this package before presenting this list;
     Mark: what is requested for this package:
      `*': marked for installation or upgrade;
      `-': marked for removal, but any configuration files will remain;
      `=': on hold: package will not be processed at all;
      `_': marked for purge completely - even remove configuration;
      `n': package is new and has yet to be marked for install/remove/&c.
    
    Also displayed are each package's Priority, Section, name, installed and
    available version numbers (shift-V to display/hide) and summary description.
vi: Nửa trên của màn hình hiển thị danh sách các gói.
    Mỗi gói có bốn cột hiển thị trạng thái hiện thời trên hệ thống và đánh dấu.
    Trong chế độ ngắn gọn (dùng « v » để chuyển sang chế độ chi tiết)
    chúng là những ký tự đơn, từ trái sang phải:
    
     Cờ lỗi:
    	Dấu cách		  không lỗi (nhưng gói có thể ở trạng thái vỡ — xem dưới)
    	R					  lỗi nghiêm trọng khi cài đặt, cần cài đặt lại;
    Trạng thái cài đặt:
    	Dấu cách		  chưa cài đặt;
    	*					  đã cài đặt;
    	-					  không cài đặt nhưng có tập tin cấu hình còn lại;
       GÓI   {	U			đã mở gói nhưng chưa cấu hình;
     	BỊ      { 	C			cấu hình một nửa (gặp lỗi);
     	VỠ    { 	I			cài đặt một nửa (gặp lỗi).
    Dấu cũ		cái đã yêu cầu cho gói này trước khi đưa ra danh sách này;
    Dấu			cái hiện thời yêu cầu đối với gói này:
    	*					cài đặt hoặc nâng cấp;
    	-					gỡ bỏ, nhưng vẫn giữ lại các tập tin cấu hình;
    	=					giữ lại: sẽ không xử lý gói cả;
    	_					tẩy hoàn toàn — thậm chí cả cấu hình;
    	n					gói mới nên chưa đánh dấu để cài đặt/gỡ bỏ/v.v..
    
    Đồng thời còn hiển thị Ưu tiên, Phần, Tên, phiên bản Đã cài và Có thể cài
    (phím tắt Shift-V để hiện/ẩn) mỗi gói và mô tả tóm tắt chung.

en: This is free software; see the GNU General Public License version 2 or
    later for copying conditions. There is NO warranty.
    See %s --license for copyright and license details.
vi: Đây là phần mềm tự do, hãy xem Quyền Công Chung GNU (GPL)
    phiên bản 2 hoặc mới hơn để biết điều kiện sao chép.
    KHÔNG có bản đảm gì cả.
    Hãy xem « %s --licence » để biết điều kiện _quyền phép_.

en: Type dselect --help for help.
vi: Gõ « dselect --help » để xem trợ giúp.

en: Unclassified
vi: Chưa phân loại

en: Up to date installed packages
vi: Những gói đã cài đặt phiên bản mới nhất

en: Up-to-date
vi: Hiện thời

en: Update list of available packages, if possible.
vi: Cập nhật danh sách những gói có sẵn, nếu có thể.

en: Updated
vi: Đã cập nhật

en: Updated packages (newer version is available)
vi: Những gói cập nhật (có sẵn phiên bản mới hơn)

en: Usage: %s [<option> ...] [<action> ...]
vi: Cách sử dụng: %s [<tùy_chọn> ...] [<hành_động> ...]

en: Welcome to dselect's main package listing.
    
    You will be presented with a list of packages which are installed or available
    for installation.  Since you do not have the privilege necessary to update
    package states, you are in a read-only mode.  You can navigate around the
    list using the cursor keys (please see the `Keystrokes' help screen), observe
    the status of the packages and read information about them.
    
    You should read the list of keys and the explanations of the display.
    Much on-line help is available, please make use of it - press `?' at
    any time for help.
    
    When you have finished browsing, press `Q' or <enter> to quit.
    
    Press <space> to leave help and enter the list now.
vi: Xin chào mừng tới danh sách quản lý gói chính của dselect.
    
    Đây là danh sách những gói đã cài đặt hoặc sẵn sàng để cài đặt.
    Vì bạn không có đủ quyền cần thiết để cập nhật tính trạng các gói,
    nên nằm trong chế độ chỉ đọc. Có thể di chuyển quanh danh sách
    bằng các phím mũi tên (xin hãy xem màn hình trợ giúp « Phím tắt »),
    theo dõi trạng thái các gói và đọc thông tin về chúng.
    
    Nên đọc màn hình danh sách các phím tắt và tác động đều.
    Có cả trợ giúp trực tiếp trong chương trình, bạn xem nhé.
    Hiển thị trợ giúp này bất kỳ lúc nào bằng phím « ? ».
    
    Khi đã kết thúc việc duyệt, hãy nhấn phím « Q » hoặc phím dài để thoát.
    
    Lúc này, bạn nhấn phím dài để dời khỏi trợ giúp và đi vào danh sách.

en: Welcome to dselect's main package listing.
    
    You will be presented with a list of packages which are installed or available
    for installation.  You can navigate around the list using the cursor keys,
    mark packages for installation (using `+') or deinstallation (using `-').
    Packages can be marked either singly or in groups; initially you will see that
    the line `All packages' is selected.  `+', `-' and so on will affect all the
    packages described by the highlighted line.
    
    Some of your choices will cause conflicts or dependency problems; you will be
    given a sub-list of the relevant packages, so that you can solve the problems.
    
    You should read the list of keys and the explanations of the display.
    Much on-line help is available, please make use of it - press `?' at
    any time for help.
    
    When you have finished selecting packages, press <enter> to confirm changes,
    or `X' to quit without saving changes. A final check on conflicts and
    dependencies will be done - here too you may see a sublist.
    
    Press <space> to leave help and enter the list now.
vi: Xin chào mừng tới danh sách quản lý gói chính của dselect.
    
    Đây là danh sách những gói đã cài đặt hoặc sẵn sàng để cài đặt.
    Có thể di chuyển quanh danh sách bằng các phím mũi tên,
    đánh dấu các gói để cài đặt (dùng `+') hoặc hủy cài đặt (dùng `-').
    Có thể đánh dấu các gói riêng rẽ hoặc theo nhóm;
    đầu tiên dòng « Mọi gói » được chọn.
      `+', `-' v.v. ảnh hưởng mọi gói nằm trên dòng chiếu sáng.
    
    Một vài lựa chọn có thể tạo vấn đề xung đột hoặc phụ thuộc;
    nếu vậy thì sẽ có một danh sách con của những gói liên quan,
    để giúp giải quyết vấn đề.
    
    Nên đọc màn hình danh sách các phím tắt và tác động đều.
    Có cả trợ giúp trực tiếp trong chương trình, bạn xem nhé.
    Hiển thị trợ giúp này bất kỳ lúc nào bằng phím « ? ».
    
    Khi đã kết thúc việc chọn gói, nhấn phím <enter> để xác thực thay đổi,
    hoặc phím « X » để thoát ra mà không ghi nhớ thay đổi.
    Cuối cùng là việc kiểm tra xung đột và phụ thuộc — cũng có thể hiển thị một danh sách con.
    
    Lúc này, bạn nhấn phím dài để dời khỏi trợ giúp và đi vào danh sách.

en: Xtr
vi: Nữa

en: [A]ccess
vi: [A]Truy cập

en: [C]onfig
vi: [C]ấu hình

en: [I]nstall
vi: [I]Cài

en: [Q]uit
vi: [Q]Thoát

en: [R]emove
vi: [R]Gỡ bỏ

en: [S]elect
vi: [S]Chọn

en: [U]pdate
vi: [U]Cập nhật

en: [none]
vi: [không có]

en: [not bound]
vi: [không có tổ hợp]

en: [unk: %d]
vi: [không rõ: %d]

en: available version of control file info
vi: phiên bản có sẵn của thông tin tập tin điều khiển

en: available version of control info for
vi: phiên bản có sẵn của thông tin điều khiển cho

en: bUG
vi: lỗi

en: baselist::startdisplay() done ...
    
     xmax=%d, ymax=%d;
    
     title_height=%d, colheads_height=%d, list_height=%d;
     thisstate_height=%d, info_height=%d, whatinfo_height=%d;
    
     colheads_row=%d, thisstate_row=%d, info_row=%d;
     whatinfo_row=%d, list_row=%d;
vi: danh sách cơ bản::startdisplay() (sở khởi bộ trình bày) đã xong ...
    
     x_tối_đa=%d, y_đối_đa=%d;
    
     cao_tựa=%d, cao_đầu_cột=%d, cao_danh_sách=%d;
     cao_tính_trạng_này=%d, cao_thông_tin=%d, cao_thông_tin_nào=%d;
    
     hàng_đầu_cột=%d, hàng_tính_trạng_này=%d, hàng_thông_tin=%d;
     hàng_thông_tin_nào=%d, hàng_danh_sách=%d;

en: colour
vi: màu

en: colour attribute
vi: thuộc tính màu

en: conflicts with
vi: xung đột với

en: couldn't open debug file `%.255s'
vi: không thể mở tập tin gỡ lỗi « %.250s »

en: currently installed control info
vi: thông tin điều khiển hiện thời đã cài đặt

en: depends on
vi: phụ thuộc vào

en: description
vi: mô tả

en: description of
vi: mô tả về

en: doupdate failed
vi: việc doupdate (chạy tiến trình cập nhật) bị lỗi

en: doupdate in SIGWINCH handler failed
vi: doupdate (chạy cập nhật) trong phần điều khiển SIGWINCH bị lỗi

en: dselect - inspection of package states
vi: dselect — sự kiểm tra trạng thái các gói

en: dselect - list of access methods
vi: dselect — danh sách các phương pháp truy cập

en: dselect - main package listing
vi: dselect — danh sách gói chính

en: dselect - recursive package listing
vi: dselect — danh sách gói đệ quy

en: dselect and dpkg can do automatic installation, loading the package files to be
    installed from one of a number of different possible places.
    
    This list allows you to select one of these installation methods.
    
    Move the highlight to the method you wish to use, and hit Enter.  You will then
    be prompted for the information required to do the installation.
    
    As you move the highlight a description of each method, where available, is
    displayed in the bottom half of the screen.
    
    If you wish to quit without changing anything use the `x' key while in the list
    of installation methods.
    
    A full list of keystrokes is available by pressing `k' now, or from the help
    menu reachable by pressing `?'.
vi: dselect và dpkg có thể cài đặt tự động, tải tập tin của gói cần cài đặt
    từ một trong số những nơi có thể dùng.
    
    Danh sách này cho phép chọn một trong số những phương pháp cài đặt này.
    
    Di chuyển chiếu sáng tới phương pháp muốn dùng, và nhấn phím Enter.
    Sau đó sẽ có nhắc về thông tin cần thiết cho việc cài đặt.
    
    Khi di chuyển chiếu sáng tới mỗi phương pháp, sẽ có mô tả về nó (nếu có)
    ở nửa dưới của màn hình.
    
    Nếu muốn thoát mà không thay đổi gì thì dùng phím « x » khi trong danh sách
    các phương pháp cài đặt.
    
    Nhấn phím « k » để xem danh sách đầy đủ các phím tắt,
    hoặc từ trình đơn trợ giúp bằng cách nhấn phím « ? ».

en: enhances
vi: tăng cường

en: error during read of method options file `%.250s'
vi: gặp lỗi trong khi đọc tập tin tùy chọn phương pháp « %.250s »

en: error during read of option description file `%.250s'
vi: gặp lỗi trong khi đọc tập tin mô tả tùy chọn « %.250s »

en: error in regular expression
vi: gặp lỗi trong biểu thức chính quy

en: error reading acknowledgement of program failure message
vi: gặp lỗi khi đọc sự thừa nhận thông điệp lỗi của chương trình

en: error reading keyboard in help
vi: gặp lỗi khi đọc bàn phím trong trợ giúp

en: error reading options file `%.250s'
vi: gặp lỗi khi đọc tập tin tùy chọn « %.250s »

en: error un-catching signal %d: %s
vi: gặp lỗi khi bỏ bắt tín hiệu %d: %s

en: explanation of
vi: giải thích về

en: failed config
vi: cấu hình bị lỗi

en: failed to allocate colour pair
vi: viếc cấp phát cặp màu bị lỗi

en: failed to block SIGWINCH
vi: việc ngăn chặn SIGWINCH bị lỗi

en: failed to create baselist pad
vi: việc tạo phần đệm baselist (danh sách cơ bản) bị lỗi

en: failed to create heading pad
vi: việc tạo phần đệm heading (tiêu đề) bị lỗi

en: failed to create info pad
vi: việc tạo phần đệm info (thông tin) bị lỗi

en: failed to create query window
vi: việc tạo cửa sổ truy vấn bị lỗi

en: failed to create thisstate pad
vi: việc tạo phần đệm thisstate (tính trạng này) bị lỗi

en: failed to create title window
vi: việc tạo cửa sổ tiêu đề bị lỗi

en: failed to create whatinfo window
vi: việc tạo cửa sổ whatinfo (thông tin nào?) bị lỗi

en: failed to get old SIGWINCH sigact
vi: việc lấy mặt nạ SIGWINCH sigact cũ bị lỗi

en: failed to get old signal mask
vi: việc lấy mặt nạ tín hiệu cũ bị lỗi

en: failed to getch in main menu
vi: việc getch (đọc từng ký tự khi gõ) vào trình đơn chính bị lỗi

en: failed to re-block SIGWINCH
vi: việc ngăn chặn lại SIGWINCH bị lỗi

en: failed to read option description file `%.250s'
vi: không thể đọc tập tin mô tả tùy chọn « %.250s »

en: failed to restore old SIGWINCH sigact
vi: việc phục hồi SIGWINCH sigact cũ bị lỗi

en: failed to restore old signal mask
vi: việc phục hồi mặt nạ tín hiệu cũ bị lỗi

en: failed to set new SIGWINCH sigact
vi: việc đặt SIGWINCH sigact mới bị lỗi

en: failed to unblock SIGWINCH
vi: việc bỏ ngăn chặn SIGWINCH bị lỗi

en: failed with an unknown wait return code %d.
vi: thất bại với một mã trả lại chờ không rõ %d.

en: getch failed
vi: việc getch (đọc từng ký tự khi gõ) bị lỗi

en: got wrong child's status - asked for %ld, got %ld
vi: nhận trạng thái của tiến trình con sai — yêu cầu %ld còn nhận được %ld

en: half installed
vi: đã cài một nửa

en: hold
vi: giữ lại

en: index string too long
vi: chuỗi chỉ mục quá dài

en: install
vi: cài đặt

en: installation script
vi: tập lệnh cài đặt

en: installed
vi: đã cài đặt

en: installed control info for
vi: thông tin điều khiển đã cài đặt cho

en: interrelationships
vi: quan hệ qua lại

en: interrelationships affecting
vi: ảnh hưởng quan hệ qua lại

en: invalid search option given
vi: đưa ra tuỳ chọn tìm kiếm không hợp lệ

en: ioctl(TIOCGWINSZ) failed
vi: ioctl(TIOCGWINSZ) thất bại

en: keybindings
vi: tổ hợp phím

en: menu
vi: trình đơn

en: method `%.250s' has name that is too long (%d > %d characters)
vi: phương pháp « %.250s » có tên quá dài (%d > %d ký tự)

en: new package
vi: gói mới

en: newline before option name start
vi: dòng mới trước khi bắt đầu tên tùy chọn

en: newline before summary
vi: dòng mới trước tổng kết

en: no description available.
vi: không có mô tả.

en: non-alphanum in option name
vi: không phải chữ cái hay số ở trong tên tùy chọn

en: non-digit where digit wanted
vi: không phải chữ số ở chỗ cần chữ số

en: nonalpha where option name start wanted
vi: không phải chữ cái ở chỗ cần bắt đầu tên tùy chọn

en: not installed
vi: chưa cài đặt

en: pre-depends on
vi: phụ thuộc trước vào

en: provides
vi: cung cấp

en: purge
vi: tẩy

en: query/setup script
vi: tập lệnh truy vấn/thiết lập

en: recommends
vi: khuyên

en: remove
vi: gỡ bỏ

en: removed (configs remain)
vi: đã gỡ bỏ (vẫn còn cấu hình)

en: replaces
vi: thay thế

en: returned error exit status %d.
vi: trả lại trạng thái thoát ra lỗi %d.

en: screen part
vi: phần màn hình

en: suggests
vi: đề nghị

en: syntax error in method options file `%.250s' -- %s
vi: lỗi cú pháp trong tập tin tùy chọn phương pháp « %.250s » -- %s

en: terminal lacks necessary features, giving up
vi: thiết bị cuối thiếu tính năng cần thiết, đầu hàng

en: unable to access method script `%.250s'
vi: không thể truy cập tập lệnh phương pháp « %.250s »

en: unable to close new option file `%.250s'
vi: không thể đóng tập tin tùy chọn mới « %.250s »

en: unable to ignore signal %d before running %.250s
vi: không thể lời đi tín hiệu %d trước khi chạy %.250s

en: unable to install new option as `%.250s'
vi: không thể cài đặt tùy chọn mới dạng « %.250s »

en: unable to open current option file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin tùy chọn hiện thời « %.250s »

en: unable to open new option file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin tùy chọn mới « %.250s »

en: unable to open option description file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin mô tả tùy chọn « %.250s »

en: unable to read `%.250s' directory for reading methods
vi: không thể đọc thư mục « %.250s » để các phương pháp đọc

en: unable to read method options file `%.250s'
vi: không thể đọc tập tin tùy chọn phương pháp « %.250s »

en: unable to run %.250s process `%.250s'
vi: không thể chạy tiến trình %.250s « %.250s »

en: unable to stat option description file `%.250s'
vi: không thể lấy các thông tin về tập tin mô tả tùy chọn « %.250s »

en: unable to wait for %.250s
vi: không thể chờ %.250s

en: unable to write new option to `%.250s'
vi: không thể ghi tùy chọn mới tới « %.250s »

en: unknown action string `%.50s'
vi: chuỗi hành động không rõ « %.250s »

en: unpacked (not set up)
vi: đã mở gói (chưa thiết lập)

en: update available list script
vi: cập nhật tập lệnh danh sách có sẵn

en: was interrupted.
vi: đã bị gián đoạn.

en: was terminated by a signal: %s.
vi: đã bị dừng bởi tín hiệu: %s.

en: write error on standard error
vi: lỗi ghi trên thiết bị lỗi chuẩn
